Hà Nội: ...

Thảo luận trong 'ĐỒ THANH LÝ' bởi phuonganh.vu, 9/11/2019.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. phuonganh.vu

phuonganh.vu Bắt đầu nổi tiếng

2. bảo an bảo anh

bảo an bảo anh Thành viên rất tích cực

thông thương thì khi bạn đã cọc mua nhà là người ta sẽ từ chối nhưxng người mua khác, nếu bạn k mua nữa, vì lý do k đủ tiền hoặc do gia đình thì chủ nhà mới có thể châm trước trả lại, còn mọi trường hợp khác thì họ sẽ cho là bạn k thích cái này nữa muốn mua 1 cái khác thì gọi là phạt cọc

3. phuonganh.vu

Mình cũng ko có kinh nghiệm. Mình thấy cô ý tử tế và là giáo viên mình có gọi cô xin lại 1 ít nhưng cô ko nghe máy luôn. Giáo viên lại có đạo đức như vậy sao ... hixxx

4. Hoangvuongphuong

Hoangvuongphuong Bắt đầu tích cực

nếu bạn cọc mà ko mua là lỗi của bạn, vì hợp đồng cọc bh cũng có điều khoản nếu ko bán sẽ phạt gấp 2 lần số tiền bạn cọc, còn nếu ko mua thì sẽ bị mất số tiền cọc... nếu lỗi ở bạn cớ sao lại nói gv ko đạo đức vấn đề đó

5. Hoangvuongphuong

điều đó bạn cần phải xem lại những gì bạn nói...

6. phuonganh.vu

Mình biết nhưng mình xin cô và gọi cho cô, ít ra cô cũng phải có 1 lời. Mình nói thật mình mà có kinh nghiệm đi mua nhà thi ko bị tiền mất tật mang thế này đâu bạn

7. Hoangvuongphuong

điều đó bạn nói ng ta ko đạo đức là hơi quá,vì bác đâu đặt mình mà nghĩ cho ng ta " cũng mất bao nhiêu tg, và cơ hội, rồi mất cả vía bán ngôi nhà...."

8. phuonganh.vu

Tớ cũng xoá câu đó rùi, vì tớ ko hiểu rõ lắm đến gặp ưng và chốt cọc luôn nên mới dẫn ra thành ntn

9. Hoangvuongphuong

mình cũng là gv nhưng sự việc lại ngược lại của bạn. đã đặt 1 ty 60tr, đã đóng thuế đủ, làm hợp đồng công chứng... nhưng chủ nhà sau 5 tháng lại đang cò quay, ko chịu hợp tác khâu cuối để sớm lấy đc sổ....

10. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Chủ top không nói rõ sự việc nên chưa thể khẳng định là cô chủ nhà có lừa đảo hay không. Chỉ biết rằng tiền cọc là khoản đảm bảo 2 bên sẽ tiến hành việc mua bán, chuyển nhượng tài sản. Bên nào hủy bỏ việc mua bán thì sẽ mất cho bên kia khoản tiền bằng tiền cọc đó. Luật qui định như vậy, trừ trường hợp 2 bên có thỏa thuận khác.
    Nếu chủ nhà đã nhận tiền cọc của bạn, nhưng bây giờ lại không muốn bán cho bạn nữa, chủ nhà phải trả lại tiền cọc cho bạn, đồng thời trả cho bạn một khoản tiền phạt tương đương với tiền cọc. Chủ nhà không trả cho bạn, đó hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản của bạn.
    Nếu bạn là người muốn hủy bỏ việc mua bán nhà, đương nhiên bạn sẽ không thể đòi lại tiền cọc đã trả cho chủ nhà, trừ khi trong giấy tờ đặt cọc mua nhà có ghi rõ rằng tiền cọc sẽ được trả lại cho bên mua nếu bên mua không muốn mua nữa. Nếu không có thỏa thuận này thì cứ theo luật, theo thông lệ mà làm thôi. Người bán không có nghĩa vụ phải hoàn trả tiền cọc cho bạn, và không thể nói cô ấy lừa đảo. Bạn gọi điện thoại nhiều quá, họ thấy phiền, (vì giáo viên trong giờ lên lớp không được nghe gọi đt đâu) nên cô ấy không nhận đt cũng là điều dễ hiểu.
    Hi vọng bạn hiểu và chúc bạn mua được ngôi nhà ưng ý!

phuonganh.vu thích bài này.
  11. volam078

volam078 Thành viên chính thức

Người tử tế , thường họ sẽ trả lại cọc.

12. phuonganh.vu

Em về tính toán lại tiền lương và tiền vay ngân hàng nên em ko mua được . Chứ đâu mất thời gian và tiền bạc đặt cọc lại không mua .huhuhuhu

volam078 thích bài này.
  13. volam078

volam078 Thành viên chính thức

Thông thường người bán sẽ nắm đằng chuôi, lần sau bạn để ông xã ra mặt ấy.

14. menhim2512

menhim2512 Thành viên rất tích cực

Đặt cọc là để đảm bảo việc mua bán diễn ra đúng theo những gì đã cam kết. Nếu không mua nữa coi như mất cọc là bình thường. Bạn mua bất kỳ thứ gì phải cọc đều như thế
    Cô giáo có thể bận chưa nghe máy mà sau đó không gọi lại, hoặc cô không nghe máy và cho bạn câu trả lời là cô chưa cư xử đúng.
    Người VN khi làm gì đều hay chi phối bởi yếu tố tình cảm. Đặt cọc không mua trả lại cọc là do suy nghĩ của người cầm cọc (lòng trắc ẩn, sự đồng cảm,....). Tuy nhiên nếu là mua của các công ty thì 100%không đòi lại được
    Bạn có thể đến nhà gặp trực tiếp để nói với họ những khó khăn của bạn thay vì gọi mãi ko được. Chúc bạn thành công

15. chivan263

chivan263 Bắt đầu nổi tiếng

Ko rõ câu chuyện của bạn ntn, m thấy bạn với ox nên trực tiếp đến thương lượng chứ gọi điện ng ta ko nghe rồi lên mạng nói vậy không hay lắm.

16. vinhcat

vinhcat Bắt đầu nổi tiếng

bạn mua nhà nào thế để m tránh

17. hoahonggai3367

hoahonggai3367 Bắt đầu nổi tiếng

thực ra b cũng sai mà, coi như b phải tính toán kỹ trước khi quyết định việc lớn thế này

18. Thanhha9981

Thanhha9981 Bắt đầu nổi tiếng

Không rõ đầu đuôi thế nào, nhưng bạn nói bạn đặt cọc và giờ phần sai thuộc về bạn thì sao bạn có thể nói người bán là ăn không tiền của bạn, rồi nói chuyện lương tâm
    Đặt cọc mua nhà là 1 dạng hợp đồng kinh tế rồi, bên đặt cọc vi phạm thì đương nhiên mất trắng tiền cọc, bên nhận cọc vi phạm thì phải bồi thường bằng số tiền cọc. Luật đã quy định rõ rồi thì đừng nói chuyện lương tâm, còn nếu bạn thấy bạn đúng thì cứ khởi kiện ra tòa, còn hầu như không có ai trả lại tiền cọc cho bạn bao giờ cả

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.