Hà Nội: Dầu Hạt Xương Rồng, Dầu Argan, Nấm Hương,bí Đen, Mỳ Gạo Vùng Cao..v..v.. (up Date Trang Cuối)

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi rongcon, 23/11/2015.

1. thanh_hientd

thanh_hientd Thành viên tích cực

đánh dấu

2. rongcon

rongcon Thành viên kỳ cựu

cảm ơn mẹ nó nhé. Có gì ới tớ nhé.

3. rongcon

Tớ chia sẻ 1 tý kinh nghiệm về cách rang hạt bí đen thế nào cho ngon.
    Chọn nồi. Ko nên chọn nồi inox hấp nhiệt rất nhanh nên hay bị nóng quá, hạt bí đen vỏ mỏng nên rất dễ nhanh cháy và nổ tung tóe nhân hạt bí ra ngoài. Nổ kêu như ngô nổ ý..hi..hi.
    Nên chọn chảo chống dính hoặc nồi nhôm. Còn nếu dùng nồi inox thì nên canh lửa thật nhỏ. Đảo đều tay, ko nên vặn lửa quá bé rồi om lâu trong nồi 1 lúc mới đảo, lớp sát đáy nồi sẽ cháy mà lớp trên bị khô kiệt dầu trong hạt mà vẫn sống, dẫn đến khi nhấm thấy cứng mà ko giòn tan. Mình đã có khách kêu mẻ này khách rang ko ngon bằng mẻ trc. Hỏi ra mới biết do rang nhiều nên cứ để lửa bếp ga thật bé rồi om trong nồi. Đến lúc lớp dưới cháy còn lớp trên bị khô kiệt như kiểu sấy mà chưa chuyển sang vàng nhạt nên ko giòn, mà đâm ra cứng, còn dầu trong nhân cũng khô kiệt do đc om như sấy lâu trong nồi. Hạt bí đạt đến độ rang chuẩn phải phồng tròn cái thân, chứ khách của mình rang kiểu om lâu quá cái thân hạt bí vẫn xẹp lép.
    Hình hạt bí đạt độ chuẩn giòn, béo. thơm sẽ tròn lẳn cái mình như thế này các mẹ nhé.

Sửa lần cuối: 29/1/2016
  4. Bông béo phì

Bông béo phì Thành viên tích cực

Ấy ấy chị bán nhiều món ngon thế này mà em không biết đấy, vô tâm quá thể haha. Thôi lại không buôn bán nữa, chơi kiểu người cổ hàng đổi hàng nào :"> Bí đen nhiu tiền 1kg vậy chị? Mai có luôn ở HN ko em qua gặp ox chị lấy luôn đặng còn mang về măm Tết. Em lấy cả nấm hương nữa nhưng mà ra Tết cơ, thời điểm này 2 mẹ của em đều đã sắm đủ nấm mất rồi :3

5. rongcon

Ui, chị ham ăn nên cũng xông pha đó em. Hàng nhà chị chỉ có chuẩn nhé.

6. rongcon

29 Tết, công nhân nghỉ hết, trời hửng nắng, mang luôn mớ nấm hương rừng xịn ra phơi cho thơm tho. Ra tết chờ các mẹ ủng hộ..hi..hi.. Hàng nhà mình các mẹ ăn khen quá trời. Có bao nhiêu hàng của dân trên bản mình nhập tuốt về phục vụ các mẹ và nhà mình qua Tết luôn.

7. rongcon

Chiều 29 (30) Tết kịp làm cho cô con gái mẻ mứt dừa sầu riêng, trà xanh Nhật bản. Mứt sầu riêng nogn tuyệt, cô con gái cứ khen "ngon lắm mẹ ạ".

8. donghoduyanhleduan

donghoduyanhleduan

món hạt bí đen nhà mẹ nó ăn Têt thì ngon lắm mẹ nó nhỉ

9. rongcon

Ừ, ngon lắm mẹ nó ạ..hi.hi. Các mẹ mua về ăn khen lắm. Cảm ơn mẹ nó nhé.

10. rongcon

Chúc mừng năm mới! Chúc em năm mới sức khỏe dồi dào để còn có sức phục vụ mọi người món bề bề nhé. Con gái chị thích rồi đó. Ăn bí đen và nấm hương chưa, ngon đúng ko?

11. rongcon

Chót đam mê mấy món sản vật của bà con vùng cao mà tớ ngược đãi bản thân quá cơ..hi..hi. Bình thường thì tớ rất hạn chế ra nắng, thế mà 29 Tết thấy nắng vàng đẹp quá tớ mang luôn hơn chục kg nấm hương rừng ra phơi cho nó thơm tho. Mùng 5 Tết tiếp tục bỏ mấy tạ bí đen ra phơi. Năm nay ko nhuận nên có 1 số nơi bà con thu hoăch hạt bí đen muộn. Cả năm người ta trông chờ vào một ít sản vật này nên tớ vẫn gom ủng hộ cho bà con có chút tiền ăn Tết. Nếu ra Tết ko bán đc hết tớ sẽ ép dầu, dầu hạt bí cực tốt, ng dân vùng cao trồng sạch hoàn toàn nếu ko muốn nói là hoang dã nếu so sánh với tiêu chí phân loại của nước ngoài. Biết rõ chất lượng mà ko ủng hộ bà con cũng tiếc, tính tớ hay tiếc của..he.he. Trong Tết có rất nhiều mẹ và khách hàng ủng hộ nấm hương rừng và hạt bí đen của tớ. Mùng 2 Tết có ah bạn học của ô xã dẫn vợ đến chơi, sau các câu chúc tụng là đề cập ngay chuyện mua thêm 1 kg nấm hương để tặng ah lái xe vì chị í khen mấy kg nấm hương rừng hôm 27 Tết ah chồng mua về ngon quá.
    Trước Tết tớ thấy nấm hương hơi ẩm chưa đc khô hẳn vì ng dân ng ta muốn nặng cân khỏi hao. 29 Tết phơi xong mỗi túi 1kg hao đúng 1 lạng, vì thế còn 16 kg nấm này nếu các mẹ ủng hộ thì 1kg chỉ đc 9 lặng hoặc hơn 1 tý tẹo, ng dân xâu thành 10 xiên, lúc trc tớ kiểm tra 1 xiên là 1 lạng, tớ đảm bảo khi các mẹ nhận hàng các mẹ sẽ thấy đáng đồng tiền mình bỏ ra, vì nấm rất thơm ngon, khô ko lo bị mốc. Nên nếu các mẹ tiếp tục ủng hộ tớ thì thông cảm. Tính tớ thẳng thắn, có gì nói luôn ko lại hiểu nhầm thì đáng tiếc.

29 Tết công nhân nghỉ tớ mang nấm ra phơi thế này đây. Khô chuẩn ko cần chỉnh luôn. Nhà xưởng đang mở rộng thêm nên chưa đc đẹp đẽ cho lắm.

Mùng 5 Tết tranh thủ vẫn còn nắng vàng tớ lại hì hục mang mấy tạ hạt bí ra phơi cho yên tâm. Nhà đc mỗi cái có sân rộng phơi vài tấn hạt bí cũng đc. Nắng vàng rực thế này hạt bí cứ gọi là khô roong roong.

Sửa lần cuối: 12/2/2016
  12. Thuy Lan

Thuy Lan Hương rừng Điện Biên

Chúc bác năm mới phát tài

13. rongcon

Tết 2016 hạt bí đen cũng đc liệt kê trong nhóm các hạt ngon ko thể từ chối. Ngoài ra ăn sống hạt bí cũng rất tốt cho sức khỏe, nhất là các bà bầu có thể nhâm nhi. Dầu hạt bí đen cực tốt, ở nước ngoài giá thành rất cao. Nếu là loại trồng hữu cơ, trồng theo phương pháp hoang dã như người Mèo ở vùng cao Hà Giang thì chất lượng cao hơn hẳn. Ăn sống, rang thường, rang muối rất ngon. Tớ vẫn có hạt bí đen, nấm hương rừng xịn phục vụ các mẹ bầu và các mục đích khác nhé. Tớ chuẩn bị ép dầu hạt bí đen, lạc đỏ nương, vừng đen, trắng, đậu nành trồng hoang dã trên nương của bà con dân tộc vùng Hà Giang. Nên mẹ nào quan tâm thì đặt gạch nha. Tác dụng của dầu các hạt này thì nổi tiếng quá rồi. Dùng để phòng và hỗ trợ chữa bệnh, trên thị trường đã có rất nhiều nhưng tớ tự tin bởi chất lượng dầu đc ép từ nguyên liệu sạch với công xuất nhỏ của mình. Các mẹ đặt đến đâu tớ ép đến đó cho mới, ai phát hiện dầu ko chuẩn tớ đền gấp 10 lần.
    http://tinyurl.com/hb68xml
    http://tinyurl.com/h53wkfp
    Theo nhiều nghiên cứu hạt bí ngô chứa các thành phần chống căng thẳng thần kinh, làm giảm sự lo lắng, kháng khuẩn và thậm chí ngừa ung thư.
    1. Các chất dinh dưỡng và vitamin
    Hạt bí ngô là một trong những nguồn dinh dưỡng tuyệt vời, cung cấp tất cả dưỡng chất như mangan, magie, sắt, đồng, tryptophan, kẽm, phốt pho, cùng rất nhiều khoáng chất và vitamin khác.
    2. Tryptophan
    Thành phần tryptophan trong hạt bí ngô giúp chống lại bệnh trầm cảm. Khi vào cơ thể, tryptophan được biến đổi thành niacin và serotonin là hormon có ích, giúp chống lại cảm giác tiêu cực.
    3. Glutamate
    Đây là thành phần cần thiết để tạo ra GABA – một chất dẫn truyền thần kinh giúp chống căng thẳng, làm giảm lo âu.
    4. Kẽm
    Đây là khoáng chất giúp tăng cường hệ miễn dịch và phòng chống bệnh loãng xương.
    5. Phytosterol
    Chất này có tác dụng làm giảm lượng cholesterol LDL (một tác nhân xấu) và tăng HDL (có lợi cho cơ thể). Phytosterol cũng có hiệu quả nhất định trong phòng chống nhiều bệnh ung thư.
    6. Giàu chất chống oxy hóa
    Hạt bí ngô chứa rất nhiều chất chống oxy hóa, vitamin, khoáng chất và chất chống oxy hóa phenolic. Nó cũng chứa vitamin E ở nhiều dạng. Các nhà nghiên cứu còn tìm thấy trong loại hạt này chứa các khoáng chất chống oxy hóa như mangan, kẽm, như ferulic, protocatechuic, caffeic, vanillic, sinapic và axit syringic, hydroxybenzoiccoumaric.
    7. Đặc tính kháng khuẩn
    Chiết xuất từ hạt bí ngô và dầu hạt có tác dụng kháng khuẩn. Trong hạt bí ngô có một loại protein đặc biệt có đặc tính kháng khuẩn. Các lignan trong hạt bí bao gồm lariciresinol, medioresinol, và pinoresinol cũng được chứng minh có đặc tính kháng khuẩn và đặc biệt là chống virus. Do đó trong dân gian, người ta thường ăn hạt bí ngô có tác dụng tẩy trừ giun sán.
    8. Hỗ trợ bệnh nhân tiểu đường
    Một số nghiên cứu chứng minh rằng những chiết xuất từ hạt bí ngô có thể cải thiện quá trình điều chỉnh insulin và bảo vệ thận. Hạt này đặc biệt tốt cho bệnh nhân tiểu đường.
    9. Ngăn ngừa ung thư
    Vì hạt bí ngô giàu chất chống oxy hóa nên có khả năng làm chậm tiến trình suy yếu của tế bào, giảm nguy cơ ung thư.
    10. Điều trị chứng tăng sản tuyến tiền liệt lành tính
    Dầu và các chiết xuất từ hạt bí ngô được sử dụng trong điều trị ung thư tuyến tiền liệt. Các chất dinh dưỡng trong hạt bí ngô và các chiết xuất của nó có tác dụng điều trị chứng tăng sản tuyến tiền liệt lành tính. Các chất này bao gồm lignan, phytosterol, kẽm và những dưỡng chất khác.
    11. Protein
    Bên cạnh các chất chống oxy hóa có lợi và các dưỡng chất như trên, hạt bí ngô cũng là một nguồn chất đạm rất tốt. Khoảng 30 gam hạt bí ngô có chứa 9,4 gam protein.
    Như vậy cả Đông y và Tây y đều chứng minh hạt bí ngô tốt cho sức khỏe

Sửa lần cuối: 15/2/2016
  14. rongcon

Cảm ơn em nhiều. Cũng chúc e năm mới sức khỏe dồi dào để còn phục vụ hàng sạch cho mọi người nhé.

Thuy Lan thích bài này.
  15. Thuy Lan

Thuy Lan Hương rừng Điện Biên

Bác có máy ép dầu ạ?mua bao nhiêu 1 em ?em đang có ý định mua 1 e nho nhỏ phục vụ gia đình.Đâu đâu cũng dầu giả thấy hãi kinh.

16. rongcon

Bác mua từ anh TQ nhưng hàng công ty. Cả công vận chuyển, thuế $700. Ở VN chỉ có loại ép hạt có vỏ lụa nhưng công xuất mini quá, chỉ ép đc cho gia đình vài lít thoai mà giá cũng tầm 5 triệu. Máy bác mua cũng vào cỡ nhỡ nhỡ nặng gần 20kg. Đối tác bên đó họ mua hộ. À, có loại quay tay nhỏ nhỏ, giá $120 chưa có vận chuyển, thuế.

Sửa lần cuối: 22/2/2016
  17. rongcon

Món mới bà con ơi. Ăn thấy ngon quá nên lại phải giới thiệu. Mỳ gạo, anh dân tộc người Nùng gọi là Cao Khô (nghe mới đầu cứ tưởng cao làm thuốc), kiểu cách giống mỳ chũ nhưng đc bà con dân tộc làm từ gạo bao thai hồng 100%, mềm mại, dẻo, thơm, nấu canh, xào, lẩu rất ok. Cá nhân mình thấy ngon hơn mỳ chũ xịn mà mình đã ăn, hàng mình đặt xịn nhất, vệ sinh sach sẽ 40k/kg, ko ngon trả lại đền gấp đôi tiền, chỗ khác người ta toàn bán 45k/kg, tớ bán giá 40k chỉ để mỗi ng chịu chung tý tiền cước gửi xe thôi.

Sửa lần cuối: 24/2/2016
  18. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

giờ em mới vào nhà chị nhiều món ngon quá

19. rongcon

Toàn món bình dân thoai mà. Ăn rồi thấy ngon mà ko giới thiệu thấy ngứa ngáy. Cô thì tít mít tận đẩu đâu.

20. banbuon2016

banbuon2016 Thành viên nổi tiếng

Tp nhà mn nhìn thích quá, tớ thích món nấm hương và bánh đa. Có dịp sẽ ủng hộ mn nha, chúc mn năm mới đông khách nha