Hà Nội: Bán căn hộ tập thể nhỏ nhắn xinh xắn ngõ 42 phố Yên hòa

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi English for Bright Future, 8/11/2015.

1. BiBong1983

BiBong1983 Thành viên chính thức

nhà chung cư mini ở định công đó bạn

Đang tải...

2. English for Bright Future

English for Bright Future Thành viên chính thức

Mình không biết tiện ích của chung cư mini tốt đến đâu nhưng địa thế đẹp thì chắc chắc không phải để đầu tư xây chung cư mini rồi. Về nhà cửa thì chất lượng cục kỳ quan trọng vì sống mà nay đường điện chập mai đường nước hỏng thì oải lắm.
    Mình vừa đi công tác về và lại sẵn sàng mời mọi người đến xem nhà nhé.

3. nhh1104

nhh1104 Thành viên chính thức

Em cũng thích căn nhà chị, mà có bà ở chung bệnh xương khớp ko leo đc cầu thang :( CCMN thì nó có cái thang máy tiện cho các cụ thôi chứ nhà em leo 5 tầng cũng ko vấn đề gì

soncozin thích bài này.
  4. chisaikaoa

chisaikaoa Bắt đầu nổi tiếng

T5 leo cũng ngại nhỉ

5. hungacad77

hungacad77 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mẹ nó rao lâu rồi mà chưa bán được cơ à, nói chung xét tổng quan là được vị trí trung tâm nhưng giá hơi cao so với mặt bằng chung ạ

6. English for Bright Future

Bạn có biết mặt bằng chung khu vực nhà mình là bao nhiêu không, cho mình xin vài thông tin tham khảo nhé. Cám ơn bạn.

7. English for Bright Future

Bạn ơi các khu đô thị vùng ven thì không so sánh được đâu bạn. Nhà cửa ăn nhau ở khu vực mà bạn. Với lại so nhà tập thể với nhà chung cư mini thì sao so sánh được nhỉ.

8. English for Bright Future

B
    Bạn ạ, khu nhà mình ko nhà ai giống nhà ai cả, và mình thì khi mua đã xác định ko mua tầng 2 rồi, lý do tại sao thì có ở mới biết tầng 2 bí và ẩm thấp và muỗi nhiều như thế nào. Nhà mình đã chống nóng nên thoáng và mát. Không phải ngẫu nhiên mà giá căn hôj kể cả căn hộ cao cấp, tầng trên có giá cao hơn may tầng thấp nhất đâu bạn. Thế nên chưa thực địa thì ko nên phát biểu bạn nhé. mình ko phải người đi môi giới nên có thế nào thì mình bán vậy thôi.

9. nhh1104

Tiếc nhỉ, mình mà kiếm đc căn T2 như thế mình cũng lấy luôn :(

10. xamnho

xamnho Thành viên sắp chính thức

Căn hộ tầng cao nhất mà có thang máy mới đắt mn ạ. Chứ nhà tập thể tầng 5 bao giờ cũng rẻ hơn các tầng khác 5-10%. Đây là mình nói khách quan thôi, vì thấy mn rao bán 1 năm rồi chưa được nên tò mò vào đọc xem ntn.

Mình phụ mẹ mình mua/bán/cho thuê nhà khắp HN cũng gần 20 năm rồi nên cũng tạm gọi là có cái nhìn bao quát về thị trường. Mình nghĩ mn nên cân nhắc về nhược điểm của căn hộ (không sổ đỏ, ngõ nhỏ, tầng cao, thang bộ) để đưa ra mức giá hấp dẫn hơn để nhanh thu tiền về. VD: Giả sử tháng 11 năm ngoái mn rao bán nhà 690tr (nghe hơn 600tr nó dễ thở hẳn so với 700tr, kiểu siêu thị hay để 99k chứ không để 100k ý). Sau vài tuần xem xét thương lượng, mn bán được nhà với giá 660tr, mn gửi vào ngân hàng với lãi suất 7%/năm, thì đến cuối tháng 11 năm nay mn cũng đã có ~706tr, mà không phải lo đăng tin rao bán nhà, đón khách xem nhà hay up bài inbox comment gì cả.

Mua nhà mn, người mua không thể vay ngân hàng trả chậm mà chỉ có thể dùng tiền tươi thóc thật. Người có sẵn 700tr hoàn toàn có thể vay ngân hàng trả dần trong 10-15 năm để mua những căn 1,3-1,4 tỷ có nhiều ưu điểm hơn nhà mn, ít nhất ở khoản thang máy và sổ đỏ. Trong trường hợp họ không muốn vay nhiều, họ cũng hoàn toàn có thể vay 200-300tr trả trong 5-7 năm để mua căn tập thể cũ cũng có ưu điểm hơn nhà mn, ít nhất là đường ngõ rộng ô tô đỗ chân cầu thang và sổ đỏ. Vậy, những người sẵn sàng chấp nhận trả tiền tươi thóc thật bất chấp các nhược điểm của nhà mn sẽ chỉ còn lại 1 trong 3 đối tượng sau:

1. Những người quá bức xúc về chỗ ở, cần tìm gấp nhà trong khu vực đó mà cố hết sức chỉ có loanh quanh 700tr trong khi lại vì công việc bấp bênh hay vướng nợ xấu mà không thể vay ngân hàng.

2. Những người đang có 700tr nhàn rỗi mà không muốn gửi ngân hàng, mua nhà để cho thuê lâu dài đợi chính sách tách được sổ.

3. Những người thừa tiền thừa mối quan hệ muốn thu mua cả khu của mn.

Đối tượng 1 thì dễ tính, khó gặp, xem sớm, quyết nhanh, mn phải rao ở đủ các mặt trận và nhấn mạnh vào số tiền nhỏ so với diện tích. Đối tượng 2 thì dễ gặp, khó tính, lười cả xem lẫn quyết, mn phải rao theo kiểu nói rõ ưu khuyết và nhấn mạnh vào khả năng sinh lời trong tương lai. Đối tượng 3 thì tạm thời biệt tăm, vì các đại gia đang tập trung thu mua ở Hoàn Kiếm, Ba Đình, chưa rảnh ngó sang quận mới.

Vấn đề là mn muốn gặp đối tượng khách mua nào?

11. TunBong0911

TunBong0911 Hạnh phúc thật gần

Mình like cách tính giảm giá bán sớm của mn. Đồng tiền có giá trị theo thời gian mờ. Điều quan trọng là được việc mình. Mình đã từng đau thương, mua vừa xong ng ta trả 680tr k bán, rồi 600tr k bán, rồi đến lúc quá cần tiền bán 440tr. Thay vì lãi hơn 100tr ngay lập tức thì mình đã lỗ hơn 100 tr sau gần 4 năm. Tính chi li mình lỗ quá nhiều luôn, hức

12. mebePin

mebePin Bắt đầu nổi tiếng

chung cư mini và nhà tập thể cũ chất lượng khác xa nhau bạn à. vì trên thực tế chung cư mini chỉ tiện lợi ở chỗ nhà đầu tư họ xây hiện đại nên tiện ích, giá cả phải chăng nhưng chất lượng thì dùng vài năm sẽ biết.. sổ thì chỉ có sổ hồng ( làm sang tên rất phức tạp), có rất nhiều vấn đề.... chẳng qua nó rẻ nên phù hợp với những người có thu nhập thấp. Còn nhà tập thể cũ, chất lượng xây dựng thì ok đảm bảo( tùy vào một vài khu đã quá cũ), sau này có quy hoạch hay giải phóng mặt bằng thì tất nhiên là chung cư mini không thể bằng nhà tập thể được. Gía ở khu yên hòa cho nhà tập thể s sổ đỏ gần 30 thì ok. Mình thấy không quá cao, nhà tập thể khu giảng võ, trung tự, kim liên cũng chỉ có 18m, 20 m mà cũng đã hơn 1 tỉ rồi. Nếu mua để ở thì chung cư mini hay nhà tập thể ko cần nghĩ nhiều, nhưng sau có vde thì tốt nhất các mẹ nên nghiêng về nhà tập thể thì tốt hơn.

13. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Nhà tập thể cũ vẫn tốt, vì nhiều nhà sổ đỏ bé nhưng toàn cơi nới 3-40m, chỗ để xe rộng rãi, nghe nói chỗ yên hòa này xe chật chội lắm, nhiều khi ko lay đc xe ra, và khóa cổng chung thi ai sẽ khóa, lỡ ko ai khóa thì sao? Và khóa cũng chỉ phòng người ngoài chứ sao phong người trong đc? Ko hiểu quanh khu ấy có chỗ gửi xe ko?

soncozin thích bài này.
  14. soncozin

soncozin Bắt đầu tích cực

Vậy mn tìm căn tầng 1-2 mà mua chứ mua ccmn làm gì, sau này muốn bán cũng khó

15. nhh1104

CCMN có thang máy mà

soncozin thích bài này.
  16. soncozin

soncozin Bắt đầu tích cực

Mn tính mua ccmn hay đã mua đc rồi?

17. English for Bright Future

Cám ơn ý kiến của bạn nhé. Mình sẽ cân nhắc thêm.

Sửa lần cuối: 30/11/2016
  18. English for Bright Future

Cám ơn các bạn đã có ý kiến, mình không biết các bạn ở đây đã bạn nào mua và ở khu nhà mình chưa mà bảo rằng dân ở khu nhà mình nói mình bán đắt. Thực tế các nhà mới mua đến khu này nhà nào cũng mua tầm giá mình rao bán cả (có thể bạn gì trên đây mua được giá thấp hơn do may mắn chủ nhà cần bán). Còn cơi nới thì nhà ai cũng cơi cả, có điều cơi ngoài hay cơi trong thôi (nhà mình cơi bên trong), tầng 2 có cái hay cái dở của tầng 2 và tầng 5 có cũng thế.
    Các bạn so với chung cư mini, rồi các khu vực khác thì mình chịu, vì mình người thật việc thật, ưu nhược điểm mình cũng đã nêu rõ.
    Có bạn bảo mình rao lâu rồi mà không chịu xuống giá để bán mà bạn ấy cũng để ý đến thời gian và chính mình cũng đã giải thích khi lôi các topic này lên sau hơn 1 năm cho "chìm xuồng" do thay đổi kế hoạch, với lại mỗi nhà có một kế hoạch sinh hoạt và tài chính riêng nên bản thân mình không bao giờ đi khuyên người khác kiểu "trên giời" khi chưa biết hoàn cảnh nhà đó thế nào.
    Thôi thì mỗi người một ý, giống như khẩu vị không ai giống ai. Dù sao cũng cám ơn bạn đã có ý kiến.

soncozinmebePin thích.
  19. chisaikaoa

chisaikaoa Bắt đầu nổi tiếng

Mua bán nhà cũng là cái duyên mn ạ,

20. ancient_egypt

ancient_egypt Thành viên tích cực

Hic hic giống mình quá. Mua 1.7 tỷ, sau 1 năm có người đặt cọc để mua lãi hơn 200tr nhưng nghe lời bà chị huỷ cọc, đền cọc, rồi năm đó bds đi xuống (cuối 2010) 2 năm sau mình bán còn 1.55 tỷ :((, đau thg k lời nào tả xiết.

khoai_tayTunBong0911 thích.