Toàn quốc: Kinh Nghiệm Lựa Chọn Nước Mắm

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi Nguyễn Hà Khoa, 5/8/2018.

1. Nguyễn Hà Khoa

Nguyễn Hà Khoa Thành viên tập sự

Có hơn 10 năm trong nghề em muốn chia sẻ với các mẹ về phương pháp chọn nước mắm.
    Em không bán hàng nên các mẹ đừng gạch đá em nhé!
    Chỉ cần vào google gõ NƯỚC MẮM các mẹ có thể thấy nhiều sản phẩm nhiều thông tin về nước mắm. Nào thì nước mắm công nghiệp , nào thì nước mắm truyền thống.
    Thực ra nước mắm nào cũng được làm từ cá cả nhưng quan trọng là hàm lượng bao nhiêu %.

Các mẹ đừng bao giờ chọn độ đạm, đừng bao giờ chọn thương hiệu quảng cáo nhiều, đừng bao giờ chọn có giấy tờ chất lượng cơ quan này cơ quan kia cấp, đừng bao giờ chọn theo kết quả thử nghiệm
    Em xin được chia sẻ với các mẹ về nước mắm mà kinh nghiệm hơn 10 năm lăn lộn của em làm nước mắm xuất khẩu jp
    1. Nước mắm các mẹ vẫn nghe quen là nước mắm công nghiệp thực ra họ vẫn được sản xuất từ cốt cá nhưng hàm lượng cốt rất ít chỉ khoảng 10%,20% hơn nữa tất cả các loại cá họ đều có thể làm cốt được. thông thường họ sẽ chọn các loại cá có chất lượng kém giá thấp để làm cốt + cộng với nước, muối, hương liêu, phụ gia+ chất bảo quản= sản phẩm nước mắm bạn mong muốn : nước mắm cá hồi, cá cơm ,cá chình......: theo hương mà họ trộn vào : tất nhiên bạn ăn sẽ rất ngon miệng vì nó là phụ gia điều vị và hương liệu mà .
    2. Nước mắm truyền thống : được làm từ cá và muối tuy nhiên để bắt kịp xu hướng người tiêu dùng thì họ sẽ cho thêm đường khi muối cá : với nước mắm này bạn ăn sẽ có vị rất mặn vì không mặn thì cá sẽ thối , mà thối thì làm sao tạo thành mùi nước mắm được , nếu bạn ăn nước mắm nhạt thì mình khẳng định 100% có chất bảo quản. Đối với nước mắm truyền thống không phải loại nào cũng tốt, nếu để nước mắm có đạm cao thì chỉ duy nhất cá cơm đen mới cho hàm lượng đạm cao từ 25-32% nhưng làm từ cá cơm thì rất đắt 20-25k/ 01kg cá cơm tươi loại 1 3kg cá cho ra 1 lít nước mắm sau 12 tháng mới thu được vậy thử hỏi đến tay người tiêu dùng thì giá thành phải là bao nhiêu? bạn vẫn có thể ra ngoài thị trường mua nước mắm các thương hiệu truyền thống với giá 100k mình thấy thật sự khó khi để làm được giá đó. Đến 90% nước mắm sản xuất đều không được làm từ cá cơm loại một chủ yếu cá loại 2,3 ( cá ươn ) cá ươn đạm cung cao hưng mà là đạm thối, hoặc các loại cá nhưng cá khác thì đạm không cao và họ bổ sung thêm acid amin vào .
    3.Bằng kinh nghiệm của em thì các mẹ cẩn thận khi lựa chọn nước mắm nước mắm truyền thống mặn vựa và mùi nhẹ thì đó là nước mắm tương đối chuẩn thành phầm chỉ có cá và muối : mặn quá sẽ là cá ươn buộc phải cho nhiều muối, mùi nặng do cá thối gây ra mùi, đạm cao do được bổ sung acid amin hoặc phân ure. đạm chỉ chọn khoảng 20-25 nước mắm xuất khẩu thường ở phân đoạn này là an toàn về cả histamine.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyễn Hà Khoa
    fifahaong thích bài này.
  2. fifahaong

fifahaong Bắt đầu tích cực

3. fifahaong

Bạn cho mình số điện thoại mình muốn mua máy in của bạn

4. Nguyễn Hà Khoa

Nguyễn Hà Khoa Thành viên tập sự

Mình muốn ib riêng nhưng không biết cách để nhắn tin

5. fifahaong

bạn viết số điện thoại lên đây mình liên lạc là được mà, khong thì số của mình là 01697104688.0934350136