Hà Nội: Người giúp việc nhà các mẹ có về quê cấy gặt 4 lần 1 năm chưa kể các lần về khác không

Thảo luận trong 'Người giúp việc' bởi MẹNghĩa, 19/10/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. MẹNghĩa

MẹNghĩa Bắt đầu nổi tiếng

Tình hình là em nản với người giúp việc nhà em quá, 1 năm phải về quê cấy với gặt 4 lần, mỗi lần 1,2 tuần, chưa kể các lần về khác như giỗ, người nhà ốm, cưới xin đám ma, mỗi lần cũng vài ba ngày. Mà lúc làm đã mặc cả trước là phải cho về cấy gặt thì mới làm. Hic, mấy hôm nay lại xin về gặt rồi, mà cũng mới về 2 tuần trước mất 4 ngày, nhà thì con nhỏ, lại neo người, bực mình quá cơ.

Lần trước lúc em sắp sinh, còn khoảng chưa đến 1 tuần nữa là sinh, thế mà trước hôm em sinh 4 ngày cũng về cấy, về hẳn luôn 16 ngày, em tức phát điên lên, lúc cần nhất thì lại về, làm em phải chuyển về nhà mẹ đẻ ở. Mà mấy tháng trước khi em sinh thì lại nhàn hạ, có việc gì đâu, 2 đứa lớn nhà em đi học, em bầu bì vẫn tự chăm sóc mình được, thuê người là để đến lúc đẻ cần nhờ. Đấy là chuyện lúc sinh, còn chuyện trước khi sinh gần 1 tháng cũng xin về cấy, hồi cuối tháng 6, lúc đó em siêu âm 38 tuần con đã 3.6kg rồi, chẳng biết đẻ khi nào, vì sinh đứa thứ 3 nên sợ dễ đẻ, nên cứ sợ người giúp việc về nhỡ đúng lúc mình đẻ, thế là lại phải gửi tiền 1.5tr cho bà ấy gửi về quê thuê người gặt, bà ấy nói ở quê thuê 150k tiền công 1 ngày, thuê 10 ngày gặt hết 1.5tr, hic, còn ở trên này làm em vẫn trả lương bình thường, mỗi tháng là 2.2tr, vậy là tháng đó em phải chi 3.7tr cho người giúp việc. Vậy mà đến lúc em vào viện đẻ, em vào sớm 1 tuần so với dự sinh vì thấy có dấu hiệu, nhưng nằm mấy hôm ở viện vẫn chưa sinh, nằm được 3 hôm thì bà ấy về cấy mất luôn 16 ngày, huhu, 3 hôm sau thì em đẻ, thế là đẻ xong thuê xe về thằng nhà ngoại, Khổ nỗi nhà em 3 đứa, 2 đứa lớn còn nhỏ, 1 đứa 5, 1 đứa 3, vẫn cần chăm sóc cẩn thận. Thế là cả nhà rối bung lên, em với em bé mới sinh về nhà ngoại ở, 2 thằng lớn ở nhà với bà nội và bố, bà nội chăm ko xuể, thằng lớn sau 1 tuần mình đẻ bị viêm phế quản cấp, bà nội ko biết thế là bị dai dẳng rồi chuyển thành hen, giờ gần 3 tháng rồi mà chưa chữa khỏi, hàng ngày vẫn phải xịt thuốc.

Không biết người giúp việc nhà các mẹ thế nào, chứ em thấy người giúp việc nhà em được chiều quá, hic, hồi mới lên, việc nhà cũng rỗi rãi, em còn tìm việc làm thêm gần nhà cho bà ấy, cuối tuần đi dọn dẹp xung quanh, cũng được thêm 200-300k một tháng nữa, em còn đăng tin rao tìm việc cho bà ấy ở trên này. Nghĩ lại thấy mình tốt bụng quá. Giờ bực mình nhưng vì là người họ hàng của mẹ chồng em nên em chẳng thể nào nói gì được, lại 50 tuổi nữa, được mỗi cái tin cậy thôi, nên đành phải chấp nhận.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MẹNghĩa
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Last edited by a moderator: 19/10/2011
  2. BinhBop

BinhBop

Ðề: Người giúp việc nhà các mẹ có về quê cấy gặt 4 lần 1 năm chưa kể các lần về khác không

hic, rất chia sẻ với mẹ này
    nhà tớ cũng tình trạng y chang mẹ nó. Thuê NGV 2,5t, nhưng cứ dăm bữa nửa tháng lại lý do con ốm rồi người nhà tai nạn để về, mỗi lần về tầm 10 ngày. Nhưng thực chất mình bít là về gặt rồi cấy mà, bởi vì lần nào về xong lên trông cũng đen nhẻm hơn lúc ở nhà mình hic.
    Đã thế lúc bố chồng mình vào viện là lúc gia đình cần có NGV nhất thì họ xin về, nói đủ điều nhưng họ vẫn nhất quyết là con họ ốm nên phải về hic.
    Sau tớ cho nghỉ hẳn rồi, chán kiểu giúp việc thế lắm.
    Mẹ nó cũng chiều giúp việc hết sức nhỉ. Căn bản là mình cần người quá mà phải lụy họ. Chán thật đấy.

3. MẹNghĩa

Ðề: Người giúp việc nhà các mẹ có về quê cấy gặt 4 lần 1 năm chưa kể các lần về khác không

Haiz, chỉ mong con mau lớn đi học để đỡ phải thuê người nữa, vừa tốn kém mà vừa bực mình.

4. phamminhngoc3003

phamminhngoc3003 Thành viên đạt chuẩn

không biết trước khi nhận vào làm mẹ nó có hợp đồng rõ ràng không chứ giúp việc kiểu ấy cho nghỉ cho nhẹ nợ .

5. MẹNghĩa

Hợp đồng gì đâu, họ hàng ở quê bên đằng mẹ chồng mà, thế nên cứ phải chịu vì mẹ chồng ko cho nghỉ.

6. bebi_hn

bebi_hn 0904159809

các mẹ nên áp dụng chế độ nghỉ theo luật quy định, chỉ khác họ ko được nghỉ thứ 7 và CN, nhưng được nghỉ các ngày lễ tết. nếu ngày lễ tết họ k nghỉ thì họ sẽ làm vào ngày khác. Ngày nào nghỉ mà ko làm bù sẽ trừ tiên ngày đó

7. MẹNghĩa

Vì mình cần họ nên mình đành phải chấp nhận những điều kiện của họ, người giúp việc nhà mình nói thẳng là cho về cấy gặt thì mới làm, ko thì tìm người khác, hic, mình là người trả tiền nhưng người quyết định lại là mẹ chồng. thế mới khó.

8. Voi khắm

Voi khắm Thành viên tích cực

Ôi cảnh chung thôi mẹ nó ạ, gv nhà mình cũng về gặt, nhưng vì cấy giáp gặt nên cô ấy thường là không về cấy, mình cũng phải nịnh nọt chán chê đấy. Còn giỗ, cưới xin trong họ mà gần gần là cũng về, nhiều khi 2 vợ chồng cãi nhau vì chồng bảo mình chiều gv quá, làm thì làm ko làm thì thôi, thiếu gì người thuê, nhưng các ông ấy ko biết thuê người mới lại đào tạo lại, mà biết có được người hơn hay còn ko bằng người cũ. Vì con mẹ luôn luôn phải nhịn, khó chịu lắm mà biết làm sao được. Chỉ có mẹ nào may mắn tìm được bà nào không chồng con thì may ra bà ấy mới không về nhiều thôi.

9. traitimden1211

traitimden1211 Thành viên rất tích cực

Tớ cũng khốn khổ vì NGV là hàng xóm của MC đây . cứ 2 tuần bà ta đòi về quê 1 lần , mỗi lần về tàu xe cho bà ý 200k , làm thì lười dối , lại còn hay trộm cắp , mình bảo cho bà ta nghỉ nhưng MC nhất định ko chịu . ức chế ko chịu nổi

10. meHoangLong

meHoangLong Banned

NGV bây giờ được thể quá lắm, vì họ biết cung ít hơn cầu mà. Nhà mình đã thuê ngv 13 năm nay (con trai lớn mình 13 tuổi) mà bây giờ cũng chán ngv full time, chuyển sang thuê theo giờ, thuê sinh viên

Thôi nhà nào không thể thiếu gv thì đành phải chịu cái nạn này, chứ còn nếu ai có thể thu xếp được, cố được, thì tốt nhất là giải tán ngv full time đi, có mấy cái lợi (Như nhà tớ chẳng hạn):
    - Một tháng đỡ được khoảng 6 triệu, vì trả cho người ta đã 2,5 - 3 t - còn nuôn người ta nữa khoảng 3 T/tháng, mà ngv thì ở nhà cả ngày lại có tư tưởng là không phải của nhà họ nên họ xài cho thỏa thích, nên nuôi họ tốn hơn nuôi người nhà mình đấy
    - Con mình mình gửi đi mẫu giáo (đằng nào nó cũng đến tuổi đi trường) được dạy bảo văn minh hơn nhiều. Về nhà mình tự chăm sóc con vừa văn minh cho con mình, vừa chu đáo hơn nhiều, nên con mình vui vẻ phởn phơ, béo lên trông thấy
    - Chồng và con trai lớn mình chăm chỉ lên để giúp vợ và mẹ làm việc nhà, như vậy có ích cho con trai lớn mình tháo vát hơn trong cuộc đời sau này, và chồng thì có trách nhiệm hơn đỡ khổ mình về già chỉ có 2 vợ chồng với nhau, phụ nữ về già lại yếu nữa mà chồng lười quen thân thì chúng mình khổ mãn đời
    - Không khí trong nhà thoải mái, có thể ăn uống thứ gì tùy thích, không phải cân nhắc như bây giờ VD : không dám mua những hoa quả đắt tiền vì ngv ở nhà cả ngày còn ăn gấp mấy lần người nhà, mà mình lại không dám nhắc vì rất nhạy cảm

Nếu ai cũng đến giai đoạn cố gắng được (VD con độ trên 2 tuổi,hoặc nhà có ông bà giúp) mà đều giải tán ngv full time đi, các bà gv ấy sẽ mất việc, sẽ phải biết điều hơn, xã hội sẽ nảy sinh những dịch vụ văn minh để hỗ trợ gia đình, rồi vấn nạn giúp việc ấy sẽ tự được giải quyết thôi

11. MẹNghĩa

ko có người giúp việc cũng mệt mỏi lắm bạn ạ, lúc nào cũng tất bật việc nọ việc kia, già sớm thôi.

12. me_soc_nhi

me_soc_nhi Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Mẹ nó nên đổi nGV khác cho đỡ bực mình nhé. Như thế này thì làm sao mà chấp nhận được ?

13. huyenvananh

huyenvananh Thành viên đạt chuẩn

em đồng ý với meHoangLong, nhà em cũng thuê giúp việc theo giờ rồi. em cũng cố gắng sắp xếp thời gian làm việc nhà nữa, không khí gia đình rất rất chi mà là thoải mái. hiiii

14. mekem2011

mekem2011 Thành viên rất tích cực

NGV là 1 vấn đề nan giải...................e cũng đau đầu vì NGV đây,cho nghỉ thì ko đc vì sắp đi làm rùi mà tiếp tục thì nản vô cùng.................nói chung mình cần thì vẫn phải giữ lại thôi a

15. BiBi2007

BiBi2007 Thành viên tích cực

Vào đây comment xả xì trét phát. GV nhà mình vừa mới lên đc 15 ngày đã xin về gặt hay cấy gì đấy 2 tuần giờ còn chưa lên đây. Huhu. Mà mình đào tạo còn chưa ra đâu vào với đâu. Chưa biết bế trẻ con mà ko hiểu ngày xưa bà ấy ở nhà cũ cũng chăm trẻ con kiểu gì mà giờ thấy bế con bé con nhà mình vụng lắm. Tối nào mình cũng đi học chỉ khoảng 2 tiếng mà về là thấy con bé nó khóc inh cả nhà ên. Mệt chưa kịp ăn cơm đã phải lên bế con rồi. Mà lười chỉ trốn việc là giỏi. Lại còn leo lên nằm trên giường của VC mình nữa. Mình nhắc khéo là cô mệt thì cô xuống phòng cô mà nằm, thế là cũng xuống, ấy vậy mà đến lúc mình ngủ dậy đã thấy nằm bên cạnh. Nói chung có GV thấy bức xúc vô cùng. Mình chỉ mong con mình lớn nhanh nhanh để mình giải tán cái vụ này. Vì con, vì cần có người trông con nên cứ phải nhịn. Mà mấy bà ấy ăn khỏe lắm, bữa 4 bát cơm, ko bao giờ ăn lại đồ ăn cũ, sữa chua mình mua để tủ lạnh thì bà í ăn ngày đủ 3 hộp, hoa quả các thứ cứ có là ăn hết, thấy cái gì hay cũng xin. Mệt mỏi. Đợt này lên mình phải quán triệt là nghỉ bao nhiêu ngày trừ tiền bấy nhiêu. Chứ cái kiểu này mình bực quá. Sắp đi làm đến nơi rồi

16. amy82vn

amy82vn Thành viên rất tích cực

Mình cũng cùng cảnh ngộ đây ạ. Bà GV nhà mình lên nhà mình chưa được 6 tháng thì về 3 lần rồi mỗi lần 10 ngày cơ ạ. đợt gần đây nhất là bà ấy mới về gặt cách đây 2 tuần(dù đợt trước lên hứa như đinh đóng cột là ở đến tết luôn) khi lên mang theo bệnh cảm cúm lên để lây cho thằng cu nhà mình cúm mất 1 tuần , xong đến hôm qua tức là chưa đầy 2 tuần thì lại đòi về cưới con gái ạ, nhà mình hỏi sao lai cưới gấp thế thì kêu là các cháu nó đòi cưới , hỏi về bao lâu thì kêu là chưa nói trước được , chắc phải gần 1 tháng vì nhà quê cưới xin rắc rối. Nhà mình bó tay toàn tập với bà này nên bảo là thôi thế bà về luôn đi không phải ra nữa. Và bây giờ mình lại trên hành trình tìm NGV đây ạ vì con nhà mình bé quá . Nản quá các mẹ ạ.

17. MeMickeyMimi

MeMickeyMimi Thành viên rất tích cực

chết cười với bà GV này, thế này thì ngất luôn

Mình via trải qua 2 cô gv, 1 chị 2 tuần, 1 chị 6 ngày... Bây giờ đang nhờ 1 e, SV, dỡ nhức đầu. Nhất là cái vụ toàn muốn làm Theo ý Minh, là quần áo thì bảo là kô biết, sợ cháy cho nên cũng kô muốn hoc. Khách tơi nhà mời khách ăn trái cast, khách chưa kịp ăn thì đứng dậy lấy luôn đĩa trước mặt khách ăn trước, bảo đi chợ cùng bà ngoại thì kêu ohm nay mưa thôi kô đi đâu, hôm nào nắng hãy gọi tôi.
    Nói Chung đúng là bỏ tiền ra mua cái bực mình

18. MẹNghĩa

Giúp việc nhà mình lên rồi, nhưng nói chưa gặt xong vì chưa chín hết, gặt được gần 1 nửa, tháng sau lại về gặt nốt, hix.

Last edited by a moderator: 24/10/2011
  19. Mẹ yêu Tom

Mẹ yêu Tom Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ cứ nghi ngày nào từ tiền ngày đấy đi. Mỗi năm chỉ quy định 2 lần về là cho tiền thôi, còn lại là không cho gì hết tự bỏ tiền mà về. Các mẹ phải làm triệt để vào chứ không bây giờ nhiều mẹ cần quá nên để GV ra hết yêu sách này đến yêu sách khác. Các mẹ có con trên 1,5 tuổi thì làm triệt để bằng cách không thuê được GV thì gửi con ở các trường tư thục ấy, bây giờ có nhiều trường chăm trẻ rất tốt. Bản thân các mẹ không có GV thì có vất vả hơn 1 tí nhưng tinh thần không bị khủng bố. Nhà tớ sa thải GV được 2 tháng rồi. Hồi trước có cháu chồng nó học Trung cấp kế toán ở cùng nhưng may quá nó lại chỉ thích học mầm non, thế là tớ cho nó chuyển sang học mầm non luôn, lại may hơn nữa là tớ xin được cho nó học t7, CN. Thế là ngày thường nó ở nhà trông e, T7, CN tớ ở nhà trông. Việc nhà 2 mợ cháu chia nhau làm. T7, CN muốn tung tăng cũng không được nữa nhưng như thế cũng đỡ tốn tiền. Vậy là dạo này tớ TK được tháng 2,5M GV và tiền ăn, ở cho GV. T&, CN không lượn lờ shopping nên cũng đỡ khối tiền nữa.

20. vungtroibinhyen

vungtroibinhyen Bắt đầu tích cực

Đúng là người giúp việc bây giờ quá lắm. Họ cữ nghĩ là mình đang phải nhờ họ nên làm cao. Thêm vào đó là đội ngũ môi giới luôn đẩy lương người giúp việc lên cao tít so với công sức mà người giúp việc bỏ ra.
    Như nhà tớ đây này, sau khi thuê 3 người giúp việc lớn tuổi thấy không ổn đã quyết định thuê trẻ con cho dễ sai việc chứ người lớn tuổi nhiều khi khó nói lắm và không dế tiếp thu. Hiện nay đang thuê 1 người giúp việc 16 tuổi. Mọi việc liên quan đến nấu nướng của cả nhà và em bé hầu như bà ngoại làm hết, nó chỉ việc hàng ngày rửa bát, giặt quần áo cho em, chơi với em, cho em an bình còn ăn dặm là bà cho ăn. Chiều ngủ đến 2h30 dậy quét nhà và lau nhà. Có 2 tầng chỉ yêu cầu mỗi ngày lau 1 tầng thôi. Chiều thì chuẩn bị nước tắm để bà ngoại tắm cho em. Đấy công việc chỉ có thế thôi, nhưng mà chểnh mảng, không tự giác làm. Bị nhắc thì kêu là làm không thoải mái, bị ức chế.
    Ông bà nhà tớ đang bảo hết tuần này cho nghỉ luôn, chứ có người giúp việc mà bà vãn tất bật từ sáng đến tối, công việc nhắc nó làm thì nó mới làm. Đúng là bực mình quá.
    Tớ lại tiếp tục đi tìm người giúp việc khác đây, đúng là chỉ mong con mình mau lớn để không cần đến người giúp việc thôi. Như bên nhà nội tớ, không có người giúp việc gần 1 tháng nay rồi, mỗi người chịu khó sáng dậy sớm một tí chuẩn bị cơm nước, chiều đi làm về thì mỗi người một chân một tay thế là việc nhà cũng xong hết. Nói chung tớ thấy nhà nào có thể khắc phục được thì cố gắng thu xếp tự làm v iệc nhà và chăm con cái là thích nhất. Tuần thuê người đến tọn tổng thể cả nhà 1 lần là ổn. Chứ bây giờ chiều người giúp việc mệt lắm ấy.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.