Làm sao để biết ai là người đáng tin cậy?

Thảo luận trong 'Quy định, Hướng dẫn cho box Mua sắm' bởi webmaster, 2/4/2009.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Để giảm rủi ro khi mua bán hàng qua mạng chúng ta nên bỏ chút thời gian để tìm hiểu về đối tác của mình xem họ có đáng tin cậy để chúng ta giao dịch với họ không. Nếu xem xét kỹ đối tác thì bạn sẽ bớt được lo lắng, thời gian và cả tiền bạc cho những giao dịch với người không đáng tin cậy. Sau đây là một số thông tin mà bạn có thể chú ý kiểm tra để biết một người có phải là người đáng tin cậy hay không. Theo tôi bạn nên kết hợp vài thông số vì chỉ một thông số thì độ chính xác có thể không cao.

1. Chưa nên vội tin vào người mới đến:
    Bạn không nên vội tin vào một thành viên mới. Điều đó không có nghĩa là mọi người mới đều xấu nhưng bạn nên để thời gian để xem người này có đáng tin hay không. Thường thì kẻ xấu thường không đầu tư công sức mà tìm cách gian lận để có ngay kết quả nên nếu bạn cẩn thận với những người mới thì cũng giảm bớt được phần nào sự rủi ro.

2. Dựa vào số lượng bài viết: Thường thì một khi đã đầu tư nhiều thời gian và công sức cho các bài viết thì ít khi người ta lại bỏ phí nó để mà làm những việc không nghiêm túc. Tuy nhiên ngoài số lượng cũng nên xem chất lượng của những bài viết đó. Nếu bạn thấy một người toàn những bài vô nghĩa như "Up...." hay "Lên nào" hay nội dung chỉ toàn những ký tự linh tinh thì cũng không nên tin tưởng vì người này vì những kẻ làm ăn chộp giật thường không mấy khi kiên nhẫn. Thường thì những người đáng tin hơn là những người có nhiều bài viết có chất lượng.

3. Dựa vào mối quan hệ của họ trên diễn đàn: Giao dịch với một người có nhiều người biết đến sẽ an toàn hơn là giao dịch với một thành viên mà chẳng ai biết đến cả. Vì một người càng có nhiều mối quan hệ và quen biết với nhiều người khác sẽ ít dám đi lừa dối người khác hơn là những người mà không có ai biết họ. Một người càng đáng tin cậy hơn khi họ tham gia vào nhiều các nhóm hơn và có nhiều người biết mặt hơn.

4. Dựa vào các thông tin liên lạc có ghi sẵn:
    Khi bạn giao dịch với một người mà họ không hề tiết lộ địa chỉ, số điện thoại và tên thật của họ thì cũng nên cẩn thận. Nếu họ lo ngại thông tin bị đưa ra công cộng thì bạn có thể yêu cầu người đó cung cấp qua tin nhắn riêng.

5. Nên dựa vào số đông: Một người đã giao dịch với nhiều người rồi thì thường sẽ đáng tin hơn những người còn chưa tham gia giao dịch lần nào. Tuy nhiên, để tránh bị lừa thì bạn cũng nên xem những người mà người đó đã giao dịch có phải hoàn toàn là những người mới hay là những người đáng tin cậy rồi. Nếu một người mà có giao dịch với một vài người đáng tin cậy thì có thể đáng tin tưởng hơn những người mới mà toàn có giao dịch với những người khác cũng mới như họ.

6. Dựa vào những thông tin đánh giá của những người trước: Diễn đàn LÀM CHA MẸ có chức năng để người mua và người bán sau mỗi giao dịch có thể gửi thông tin đánh giá cho nhau. Những người được nhiều người đánh giá tốt sẽ đáng tin cậy hơn những người bị đánh giá xấu hoặc chưa được đánh giá. Và sau mỗi giao dịch, bạn cũng nên đánh giá cho người mà bạn đã từng giao dịch với họ. Nếu họ là người tốt, bạn cũng nên đánh giá để giúp người đó. Còn nếu bạn thấy họ không tốt thì việc đánh giá của bạn cũng sẽ giúp người khác tránh phải rủi ro. Và bạn cũng nên yêu cầu người mà bạn đã vừa giao dịch đánh giá cho bạn. Những thông tin đánh giá này sẽ giúp bạn có thêm khách hàng hoặc mua hàng được thuận tiện và dễ dàng hơn.

Trên đây là một số nhận định của tôi. Nếu bạn có thêm những thông tin khác để xác định độ tin cậy của người mua/người bán, hãy góp ý ở đây nhé. Đây chính là cách chúng ta có thể cùng nhau tạo dựng một môi trường kinh doanh an toàn hơn.

THAM KHẢO THÊM

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. tomvasoc

tomvasoc tomvasoc

Ðề: Làm sao để biết ai là người đáng tin cậy?

cảm ơn bạn về những lời khuyên có ích trên

3. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Rất cảm ơn anh Kiên về những bài viết và lời khuyên thực tế, hữu ích

4. Small Leo

Small Leo Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn bác Kiên, mong rằng trên diễn đàn k có những người gian dối để môi trường sinh hoạt đường vui vẻ và đầm ấm như xưa.

5. MINH@MY

MINH@MY Trái cây sạch Bến Tre 0904958675

Cảm ơn B Kiên. Mình là người mới vào diễn đàn nên phải học hỏi nhiều. Mong mọi người chỉ giáo. Thank very much.

6. hainn

hainn Thành viên tập sự

Cám ơn Bạn Kiên, bài viết rất có giá trị cho những người mới tham gia diễn đàn như mình.

7. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Chưa chắc đã đúng đâu bạn. Như thế thì cơ hội giành cho người mới đến là rất ít, vậy thật sự rất bất công vì ai chẳng có điểm khởi đầu. Trong khi họ cũng làm ăn chân chính, cũng bán các SP uy tín & chất lượng đảm bảo nhưng nếu cứ dựa vào số lượng bài viết & số lượng bạn bè... điều đó thật chẳng đúng tí nào! Mình thật sự cảm thấy bất bình vì lời khuyên của bạn!

8. Khểnh

Khểnh Thành viên rất tích cực

Quá đúng đi chứ! Bởi vì chúng ta vào diễn đàn đa số giao dịch online, bạn đi giao dịch với các thành viên mới, nếu có chuyện gì xảy ra, không những nguy cơ bị mất tiền mà bạn còn nhận được vô số là ức chế. Nói chung, bản thân mình cũng đã từng trải qua newcomer member rồi, nhưng đôi khi muốn mua một món hàng giá trị mà gặp các thành viên mới thì đúng là vẫn hơi e ngại.
    Những ai mới đến, nếu muốn trở thành một người bán hàng tin cậy thì phải tạo lòng tin cho mọi người, hơn nữa, nếu đã có tính trung thực thì sớm muộn mọi người cũng sẽ biết đến bạn. Chắc chắn là vậy!

9. puppup

puppup www.hangucxachtay.com

tớ cũng dính 1 vụ New member nên giời coi hàng những New Member thôi nhưng cũng lăn tăn , nên cứ tìm ngươi bán lâu năm , uy tín 1 tí mua quen chỗ nào cứ thế mua , đắt rẻ 1 tẹo nhưng yên tâm hơn,
    Mính nói thế ko có nghĩa tất cả Newmember đều xấu và ko uy tín, chỉ 1 số con sâu làm rầu nồi canh, các bạn New cố lên , tớ tin sự chân thành nghiêm túc của các bạn sẽ tạo được được niềm tin của nhiều ngươi trong đó có tớ, tớ nói thế chứ vần mua Newmember rùi nè......

10. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

E thì thấy chưa hẳn đúng đâu ah. Chỉ là để giảm bớt rủi ro thì nên tìm hiểu kỹ người mua - bán.

heobeo_91 thích bài này.
  11. MINH@MY

MINH@MY Trái cây sạch Bến Tre 0904958675

Mình đồng ý quan điểm của mẹ xuke2012. Không có newcomer member thì làm sao có nhiều SP và dịch vụ tốt nhất đem đến cho mọi người.
    Nhiều mẹ có nick lâu năm khi quảng cáo trên topic của mình cứ nói "khuyên các mẹ nên sử dụng sp của nick lâu năm sẽ ok" vậy những người mới là lừa đảo/chộp giật à.
    Em đọc những câu này thấy hơi chạnh lòng. Chia sẻ với mọi người cùng thảo luận.

xuke2012 thích bài này.
  12. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Điểm 10 cho câu bình luận của MINH@MY. Không phải muốn gây ra tranh cãi gì nhưng nói trước thì cũng phải ngó sau. Mình nghĩ tính chính xác & uy tín dựa vào sự đánh giá của người tiên dùng thì đúng hơn là số lượng bài gửi & cấp độ của các Mem. Còn đương nhiên Men cũ, lâu năm, quan hệ tốt thì bao giờ bán hàng cũng dễ hơn chưa hẳn vì SP tốt mà vì mối quan hệ của họ tốt mà thôi.

13. KINGKONG88

KINGKONG88 HỘI KINH DOANH HÀ NỘI

May thế em new member mà mấy mẹ ngoại tỉnh vẫn đặt hàng và ck trước và đã suôn sẻ:D quan trọng nữa là số đthoại và địa chỉ rõ ràng hehe

14. nhatran2011

nhatran2011 Trang sức xinh 0937466387

cảm ơn lời khuyên của anh, em sẽ rút kinh nghiệm................

15. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Đúng rùi, ở đâu cũng có người này người kia, có những nick leader, superleader mà còn bị ban thì sao đây?
    Nếu tất cả mọi người đều đồng tình là nên cảnh giác với các new member thì chắc thời gian đầu các mem mới chả có order nào hết, chờ khi nào được thăng chức mới mong có cơ hội........ haizzz thế thì có bất công ko?
    Hơn nữa, về việc đánh giá, mình thấy ko phải ai cũng muốn vào đánh giá đâu ạ (vì ngại, mất thời gian, quên...) ti tỉ lý do, có chăng là chỉ vào lại topic nói cám ơn và comment tốt thôi, cho nên dựa vào chức năng này thì cũng ko ổn.
    Tóm lại mình thấy dựa vào các chức năng "ảo" là ko hiệu quả. BQT nên tìm thêm tiêu chí nào khác cho thực tế hơn ạ.

xuke2012 thích bài này.
  16. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Các bạn tranh luận cho rằng như vậy là đối xử bất công với người mới. Thực ra thì không phải như vậy. Ở đây tôii không có ý kỳ thị người mới, không có ý nói người mới là không đáng tin, cũng không có ý nói người cũ thì đáng tin hơn người mới. Vì cả trong những người mới thì vẫn có rất nhiều người tốt, còn trong số những người cũ cũng có thể có những người không tốt mà chưa bị phát hiện.

Ý của tôi là "Không nên vội tin vào người mới đến". Điều đó có nghĩa là bạn có thể tin nhưng nó cần có lý do để tin. Chưa vội tin không có nghĩa là không gia dịch, nhưng giao dịch trong sự thận trọng, thay vì chuyển tiền trươc để nhận hàng thì chọn phương thức nhận tiền khi giao hàng, hay đến tận nhà người bán.

Còn với người cũ, nhưng bạn chưa quen biết mà cũng chưa thấy ai quen từng giao dịch với họ thì cũng nên thận trọng như trên.

Chưa vội tin, hay thận trọng không có nghĩa là không tin nhưng lòng tin đó nó cần được xây dựng và bồi đắp dần cho đến khi được chứng minh đáng tin thì chúng ta sẽ đặt lòng tin nhiều hơn.

Trong mọi sự thì nói chung vẫn chỉ có tin chất tương đối. Khi tôi nói tôi tin bạn không có nghĩa tôi 100% tin bạn, tôi có thể tin bạn trong một vài lĩnh vực. Ví dụ tôi tin rằng bác sỹ thì sẽ biết nhiều về chăm sóc sức khỏe hơn chính tôi, rồi luật sư thì hiểu rõ luật hơn tôi. Nhưng tôi không dám lộ mật khẩu tài khoản ngân hàng của tôi cho bác sỹ hay luật sư.

Sửa lần cuối: 23/8/2012
  17. buoidaxanh_bentre

buoidaxanh_bentre Nhà Cung Cấp Bưởi Da Xanh

Bác Kiên nói đúng rồi. " Mới " cần thời gian thử thách vì họ lạ hoắc không ai hay ai biết thì khó có lòng tin của người xung quanh. Muốn chứng minh thì cần thời gian. Kẻ cơ hội thì bao giờ cũng muốn nao lòng đạt được kết quả và ....điểm yếu kẻ cơ hội " luôn tạo ra viễn cảnh tốt đẹp..ngọt ngào dù ở bất kỳ hoàn cảnh nào , đối tượng tiếp cận là ai ".

" Cũ ". Có thể họ giai nhập diễn đàn trước nhưng họ ít xuất hiện trong diễn đàn, ít bạn bè biết đến...thì ai có thể tin họ...?

Ví dụ ngày anh em nhà mình tham gia LCM cách đây gần 1 năm. Cũng phải cố gắng xây dựng hình ảnh của mình tạo quen biết giao lưu thông qua việc giao lưu với các bạn bè khắp nơi mọi góc độ.

Đặc biệt mình hiểu rằng khi mình tham gia 1 hội nào đó. Thì uy tín của Hội đó ghóp phần đẩy mạnh uy tín của cá thể trong hội đó. Ví dụ Hội thành viên LCM tại Sài Gòn hằng ngày các chị em mình vẫn tham gia đều đều, các chị hay đi off vì có điều kiện hơn, nhưng mình cũng giao dịch bán hàng với mấy chị, giao lưu hàng ngày trên LCM thì lâu ngày ai cũng hiểu nhau 1 phần nào đó có chừng mực . Vì thế mình sẽ không bao giờ " cũ " và cũng không bao giờ " mới ".

Nếu tích cực thì " thời gian " sẽ chứng minh. Mọi người sẽ công nhận.

18. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

đúng là chỉ hạn chế rủi ro nhưng mà hạn chế còn hơn ko

19. hangpham678

hangpham678 Thành viên kỳ cựu

em thì chỉ giao dịch với các top có địa chỉ rõ ràng và cụ thể, ít ra đấy cũng là 1 căn cứ

20. dochipxinh

dochipxinh

Cảm ơn những chỉ dẫn của Mod!!!!!!!!!!!!!!!!!