6 bước để khởi đầu kinh doanh thuận lợi tại diễn đàn LÀM CHA MẸ

Thảo luận trong 'Quy định, Hướng dẫn cho box Mua sắm' bởi webmaster, 27/2/2009.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Sau thời gian dài phục vụ tại diễn đàn LÀM CHA MẸ với vai trò hỗ trợ các thành viên, tôi có thường nhận được các email hỏi về liệu có thể kinh doanh ở diễn đàn LÀM CHA MẸ được không, các bước cần làm là như thế nào,... Và sau khi quan sát và phỏng vấn một số người thành công cũng như những người chưa thành công, tôi nghĩ mình nên gom lại những kinh nghiệm này lại và chia sẻ với mọi người để sao cho có nhiều người kinh doanh thành công hơn. Và các thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ có nhiều cơ hội lựa chọn và nhiều mặt hàng với giá cả hợp lý hơn.

Trước khi nêu ra những kinh nghiệm tổng hợp được, tôi xin trả lời rằng: Việc kinh doanh và trao đổi tại diễn đàn là hoàn toàn tự do đối với tất cả mọi người miễn sao chấp hành những quy định của diễn đàn để đảm bảo sự công bằng và thuận tiện cho mọi người.

1. Tìm hiểu nhu cầu và những khoảng trống chưa có người đáp ứng. Thông thường khi bạn chọn một chủng loại đã có nhiều người cung cấp thì việc cạnh tranh sẽ làm cho lợi nhuận giảm sút. Nếu bạn chọn được những sản phẩm độc đáo mà có nhiều người quan tâm thì cơ hội thành công sẽ cao hơn.

2. Trở thành một người được nhiều người biết đến. Trước khi bắt đầu chính thức kinh doanh, cách tốt nhất bạn nên làm sao để cho có nhiều người biết đến bạn. Vì thông thường, khách hàng sẽ mua hàng của những người mà mình biết hay thường gặp.

Bạn có thể tham khảo những cách sau:
    - Tham gia vào nhiều nhóm giao lưu
    - Tham gia chào đón các thành viên mới
    - Sưu tầm những nội dung mà có nhiều người quan tâm (tốt nhất là có liên quan đến lĩnh vực mà bạn dự định sẽ kinh doanh)
    - Tạo lập các chủ đề thảo luận có nhiều người quan tâm.
    - Tích cực trả lời những thắc mắc của các thành viên
    - Mời thêm bạn bè, người quen cùng tham gia làm thành viên diễn đàn LÀM CHA MẸ.

3. Mở topic bán hàng. Sau khi đã được nhiều người biết đến bạn có thể mở topic bán hàng và mời mọi người vào ủng hộ bạn bằng việc đặt chữ ký link tới topic bán hàng của mình. Vì bạn đã có nhiều bài viết nên những thông tin dưới chữ ký của bạn cũng sẽ được nhiều người đọc và biết đến việc bán hàng của bạn. Có thể ngay từ ban đầu, dòng chữ ký chưa xuất hiện trên tất cả các bài viết, nhưng vài ngày sau đó thông tin này sẽ được cập nhật để xuất hiện trên tất cả các bài viết của bạn.

4. Chăm sóc khách hàng bằng sự nhiệt tình, cởi mở. Sau khi có topic bán hàng, bạn nên theo dõi và chăm sóc topic này một cách chu đáo vì khi có trả lời thì topic của bạn được hiển thị ở vị trí cao hơn. Một số người mới không biết quy định của diễn đàn đã tạo ra nhiều topic. Nhưng với nhiều topic, bạn không thể chăm sóc nó tốt được và khiến cho topic của bạn bị trôi sâu xuống dưới. Nếu bạn tạo nhiều topic và dùng thủ thuật như viết các nội dung vô nghĩa để kéo topic lên thì bạn vừa mất thời gian và vừa làm cho thông tin bán hàng của bạn bị chứa nhiều thứ vô nghĩa. Chưa kể tạo nhiều topic hoặc dùng thủ thuật để kéo topic lên là vi phạm quy định của diễn đàn. Cách tốt hơn là hãy nhiệt tình trả lời, tư vấn khách hàng và cung cấp những thông tin liên quan đến sản phẩm, dịch vụ của mình hoặc cám ơn hay yêu cầu người mua có những phản hồi tích cực. Bạn cũng có thể sử dụng chức năng phản hồi cho khách hàng nghiêm túc của mình để cám ơn họ và khuyến khích việc mua bán sòng phẳng. Việc liên tục có khách hàng comment và đánh giá cao về sản phẩm/dịch vụ của bạn không những khiến cho topic của bạn luôn ở trang đầu mà còn giúp cho những người mới biết là bạn là người được nhiều người tin cậy.

5. Đừng quên đóng góp nội dung cho diễn đàn. Đóng góp nội dung cho diễn đàn là cách tốt để bạn quảng bá về sản phẩm dịch vụ của mình vì dưới mỗi bài là đường link đến topic bán hàng. Khi một người mới đến với diễn đàn LÀM CHA MẸ có thể lúc đầu họ chưa quan tâm đến việc mua bán mà chỉ quan tâm đến những thắc mắc của mình. Nhưng sau khi được biết đến người giúp họ giải quyết thắc mắc có bán món hàng mà họ thích thì họ sẽ là khách hàng của bạn.

6. Quảng bá mạnh sau khi đã được nhiều người biết đến. Bạn thấy ngạc nhiên về điều này? Vì sau khi có khách hàng bạn lại cần phải quảng bá rộng rãi hơn về tính phổ biến của mình để tạo lợi thế trước những đối thủ cạnh tranh khác. Việc quảng bá cũng là việc khẳng định sự nổi tiếng và đáng tin cậy của bạn. Vì thông thường người ta mua hàng theo số đông, nếu bạn có nhiều khách hàng rồi thì bạn sẽ càng được nhiều người chọn mua. Bạn có thể quảng bá bằng website riêng, YM, quảng bá trên các diễn đàn khác, gọi điện... nhưng để khách hàng biết đên sự nổi tiếng của mình, bạn cần cho họ đường link tới topic bán hàng của bạn tại lamchame.com.

Bạn đừng lo những kinh nghiệm của mình bị tiết lộ sẽ mất đi cơ hội. Hãy chia sẻ với chúng tôi và những người khác tại đây vì "buôn có bạn, bán có phường". Càng đông người bán hàng tốt, chúng ta sẽ càng có nhiều khách hàng. Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình ngay tại đây hoặc gửi email tới địa chỉ bhkien @ lamchame.com (bỏ đi các khoảng trắng)

Ngoài ra, các bạn có thể tham khảo thêm các topic sau:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. thiendi

thiendi Thành viên mới

cũng hay đấy. tks bhkien nhiu nè

3. meminhthu

meminhthu Thành viên chính thức

Cảm ơn bác kiên nhiều nha. Em cũng đang quant âm về vấn đề này lắm.

Oanh113 thích bài này.
  4. Hiền Thanh

Hiền Thanh Thành viên tích cực

Anh ơi . Hôm có dăng ký Shop và stick , Cho em dăng ký 1 gian cho chị gái . Có j báo em nha .Thank anh nhé .

Oanh113 thích bài này.
  5. hoa Salem

hoa Salem Thành viên tập sự

Hay quá , đúng những gì mình đang quan tâm=D>

6. Twin_357

Twin_357 Thành viên tập sự

cảm ơn bhkien đã viết bài này, mình không biết quảng cáo bán hàng ăn trên diễn đàn có được không nhỉ? nếu có thì mình phải làm thế nào? xin nhờ bhkiên chỉ giáo!

7. support

support Super Moderator Staff Member

Mời bạn Hiền Thanh vào đây để lai thông tin tham gia đấu gia shopo va stiky quý 3 năm 2009

8. bobaonguyen

bobaonguyen Thành viên đạt chuẩn

cam on bac nhieu? em cung cam thay vay

9. thinhanh

thinhanh Thành viên rất tích cực

Cám ơn bạn đã đúc kết, mình mới vào thôi nên sẽ cố gắng tham khảo, học hỏi nhiều.

10. Mẹ Tiểu Long

Mẹ Tiểu Long Thành viên chính thức

Đọc nghe hấp dẫn quá, nhưng mà nói thì vậy nhưng đâu phải ai cũng làm được, tạo được sự chú ý và tin tường từ người khác, nhất là nhiều người khác thì đâu chỉ làm vài bước này là xong :(..... Có cách nào bán đắt hàng ko, bác Kiên post lên cho cả nhà ham khảo :p

11. monle08

monle08 Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn nhiều ! Bài viết rất hữu ích.

12. hoahuetay

hoahuetay Bắt đầu tích cực

Cám ơn

Cảm ơn bạn
    Mình mới mở một topic bán hàng và đang cố gắng chăm sóc topic của mình theo hướng bạn gợi mở để thu hút được nhiều sự chú ý hơn.
    Tuy nhiên hình như mình thấy một số topic vẫn spam bài để topic lên vị trí cao mà vẫn tồn tại được. Hy vọng đó chỉ là những con sâu làm rầu nồi canh.

Những gợi ý của bạn rất hay tuy nhiên mình muốn hỏi là liệu có những thống kê nào về thời điểm truy cập mạng của thành viên với từng chuyên mục để việc khi bổ sung bài mới cho topic sẽ có nhiều thành viên đọc được nhất không bạn?

13. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nếu bạn thấy người vi phạm quy định có thể thông báo cho support, support2, support3, hoặc mình nhé.

Về thông tin thống kê thì bạn cũng có thể nhìn thấy bất cứ lúc nào thông tin thống kê ngay trang đầu của diễn đàn. Nói chung bạn nên đăng thông tin mà bạn thích mà khách hàng bạn cũng thích vào mục phù hợp là tốt nhất.

14. Little.xu

Little.xu Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn bhkien nhiều vì những đóng góp cũng như giúp đỡ các thông tin cơ bản

webmaster thích bài này.
  15. Bubby&Chuppy

Bubby&Chuppy Thành viên chính thức

cảm ơn bhkien, bài viết rất có ích >:D<
    chúc mọi người đều đắt hàng để '' buôn có bạn'' nhé

16. chuotcontime

chuotcontime

Theo tớ, ngoài tất cả những vấn đế anh Kiên đã nêu ra, thì vấn đề về chuyên môn, kinh nghiệm của mình cũng vô cùng quan trọng, thêm nữa, là tâm huyết của mình với công việc, mình phải thực sự vì công việc thì khách hàng mới được hưởng tất cả các quyền lợi của mình, mình có vài dòng chia sẻ với các bạn, mong các bạn tìm hiểu thêm và cùng đồng hành với Làm cha mẹ để làm nên 1 môi trường kinh doanh lành mạnh....

webmaster thích bài này.
  17. h2dcomputer

h2dcomputer Thành viên chính thức

Cảm ơn bác Kiên vì bài viết rất có giá trị đối với tất cả mọi người đã và đang bán hàng trên lamchame.com. Ngoài ra, theo mình nghĩ, để bán được hàng người bán hàng phải thực sự thổi tâm huyết vào sản phẩm và dịch vụ mà mình đang cung cấp. Hãy bán hàng hết mình để nghề bán hàng thực sự là một nghề chứ không chỉ là phương tiện để kiếm thêm thu nhập.

webmaster thích bài này.
  18. HoangThuanSan

HoangThuanSan Thành viên tập sự

19. mebongtron

mebongtron Thành viên tập sự

Ðề: 6 bước để khởi đầu kinh doanh thuận lợi tại diễn đàn LÀM CHA MẸ

mẹbongtron cung chuan bi kinh doanh nen rat cam on bac ve bai viet nay nha

20. di_cua _Bi

di_cua _Bi Thành viên tích cực

Ðề: 6 bước để khởi đầu kinh doanh thuận lợi tại diễn đàn LÀM CHA MẸ

Bài này bổ ích quá. Em mới lập topic bán hàng, lại là thành viên mới nên gặp nhiều khó khăn. Từ giờ sẽ làm theo hướng dẫn ở đấy để xem có cải thiện đc tình hình ko

lelan92linhthao_pth thích.