Thông tin: Giải Đáp Toàn Bộ Thắc Mắc Về Facebook Marketing

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi haianhcomputer, 9/5/2016.

1. haianhcomputer

haianhcomputer Bắt đầu tích cực

Xin chào anh chị, em là Thành Tín - đến từ Group Cộng đồng Isocial trên facebook.
    Link group : https://www.facebook.com/groups/congdongisocial
    Các topic em đã khởi tạo và post :

1. Giải đáp toàn bộ kiến thức về Facebook Marketing cho các mẹ
    2. Quảng cáo Facebook, bỏ tiền quảng cáo, không thu được gì ? Lý do tại sao ?
    3. Cách post ảnh trên Facebook chuẩn kích thước, các mẫu chuẩn
    4. Tìm hiểu về Màn Hình Máy Tính (monitor)
    5. Reviews Buổi Offline Lamchame 12/06/2016
    6. Reviews Buổi Offline Lamchame 19/06/2016
    7. Facebook Cá nhân bán hàng - xây dựng ra sao ?
    8. Fanpages facebook - các tiêu chí và cách đưa ra bài viết cho các mẹ
    Về cá nhân em :
    Moderator Cộng đồng Isocial
    Facebook cá nhân em : Thành Tín
    Em đang làm việc tại : Hải Anh Computers

Bài viết này em dành riêng cho tất cả các mẹ đã nghe qua, sử dụng hoặc chưa sử dụng facebook làm phương tiện marketing.
    Lần lượt từng mẹ một em sẽ trả lời từng câu hỏi của các mẹ, miễn phí, mục đích của em là cùng thảo luận với các mẹ một kênh phân phối rất hiệu quả với nhiều mặt hàng và có thể truyền thông thương hiệu hoặc sử dụng làm một kênh SEO, kênh giải đáp và kết nối cộng đồng, chăm sóc khách hàng cũng là những thứ mà mạng xã hội facebook, nếu các mẹ dùng nó đúng cách, có thể mang lại.
    Trong từng câu hỏi, em sẽ giải đáp rất chi tiết và có hướng dẫn cụ thể qua ảnh hoặc video nếu cần.
    Mục đích của em là cho các mẹ hiểu thật rõ về facebook, các thuật toán, đa dạng hóa mục đích sử dụng của facebook trong marketing và kiến thức của các mẹ, thông qua 8 năm kinh nghiệm của em trong lĩnh vực này.
    Em làm MIỄN PHÍ và TÂM HUYẾT 100%, em đơn giản chỉ muốn kết bạn và giúp đỡ các mẹ hết mình thôi ạ :h:
    Facebook em cho các mẹ muốn add : https://www.facebook.com/thanhtinjscvn
    Rất mong được các mẹ ủng hộ.
    [ Em sẽ update các bài viết em tư vấn cho từng mẹ lên bài viết này thường xuyên, để các mẹ tiện theo dõi, đỡ phải lội nhé ạ].
    Mẹ 1 : chipchiphaiphong.
    Các tư vấn của em cho mẹ chipchiphaiphong :
    Mẹ 2 : mẹ ngoc3t
    Lời khuyên của em dành cho mẹ ngoc3t :
    Câu hỏi của mẹ chipchiphaiphong về thanh toán tiền QC facebook :
    Câu hỏi : Cách giảm chi phí quảng cáo facebook ?
    Câu trả lời :
    Câu hỏi của bạn Minh7296
    Câu trả lời :

Câu trả lời cho mẹ bichluong688 : chị hỏi về nên thay đổi quảng cáo ở đâu cho hiệu quả - ( link fanpages của chị : https://www.facebook.com/Lucychoco16 ) - sản phẩm bán hàng Hàng xách tay châu Âu, chủ yếu là Mỹ phẩm và một số vật dụng thiết yếu.
    Câu trả lời dành cho Mẹ Anh Bờm - chị đang hỏi em về pages của chị : https://www.facebook.com/bosausinh , bán đồ sau sinh

Câu trả lời cho mẹ : Happyfeetvn - fanpages : https://www.facebook.com/happyfeet.hcm - ~6400 fans, lĩnh vực kinh doanh : giày
    Câu trả lời cho mẹ nguyenanh86 - fanpages : https://www.facebook.com/oxfordenglishvn/
    Câu hỏi về fanpages của @Me_Dau_Do - https://www.facebook.com/tuongdep.phuquang - chuyên giấy dán tường, tranh dán tường...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haianhcomputer
    Đang tải...

2. Chipchiphaiphong

Chipchiphaiphong Thành viên chính thức

Bài viết bổ ích quá :h::h:
    Mình đang đau đầu với cái khoản quảng cáo facebook này đây. Tốn cũng kha khá tiền rồi mà chưa tiếp cận được với khách hàng nào tiềm năng cả.
    Bạn giúp mình làm sao để mà quảng cáo có thể tiếp cận tốt tăng doanh thu mà tốn chi phí thấp nhất có thể với. Vì mới mở shop nên lấy lãi ít lắm để kiếm khách mà vẫn không ăn thua. :cry::cry:

3. mehoatrau0510

mehoatrau0510

cho e oder câu hỏi số 2 nhé! e có fanpage rồi, làm thế nào để quảng cáo bằng FB mà k mất phí?

4. Chipchiphaiphong

Không mất phí có lẽ là không được đâu mẹ nó ơi :cry:

5. haianhcomputer

Chị vui lòng giúp em trả lời 1 số câu hỏi để em có thể tóm tắt, nắm bắt kỹ hơn tình hình chính xác hiện nay của chị :)
    1. Chị đang kinh doanh trên sản phẩm gì, link fanpages của chị là gì ?
    2. Chị có cửa hàng không, những lần trước chị quảng cáo theo hình thức nào và chi phí chính xác là bao nhiêu ?
    3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục !

bishopChipchiphaiphong thích.
  6. haianhcomputer

Đã là "quảng cáo bằng facebook" thì về nguyên tắc là chị phải trả tiền cho facebook để thu được hiệu quả về quảng cáo theo một cách nào đó. Cũng có những phương pháp marketing facebook miễn phí, tuy nhiên "phí" chị phải trả là cả thời gian và kiến thức, hoặc là đầu tư phần mềm để đánh vào những kênh không trả phí. Vầ cái này nằm ở tư duy chị ạ, chả có bữa ăn trưa nào miễn phí đâu ạ :h:

7. Chipchiphaiphong

Mình xin phép được trả lời câu hỏi của bạn nhé
    1. Chị đang kinh doanh trên sản phẩm gì, link fanpages của chị là gì ?
    Hiện mình đang kinh doanh mặt hàng quần áo trẻ em sale từ các nước: mỹ, hàn, ca....
    Link fanpage của mình đây https://m.facebook.com/chipchiphaiphong/
    Toàn bộ logo, banner, hình ảnh quảng cáo đều do mình tự thiết kế
    2. Chị có cửa hàng không, những lần trước chị quảng cáo theo hình thức nào và chi phí chính xác là bao nhiêu ?
    Hiện tại thì mình chưa có cửa hàng và chỉ kinh doanh online. Cũng biết chút ít về máy móc nên mình tự nghiên cứu và chạy quảng cáo cho fanpage của mình. 1 tháng khoảng 500k chủ yếu chạy quảng cáo lúc có event hoặc hàng mới
    3. Chị đã bao giờ nghe đến việc lập kế hoạch quảng cáo và phân tích kháng hàng mục tiêu cộng với chia quảng cáo ra thành hàng chục thâm chí hàng trăm quảng cáo nhỏ để test và thử nghiệm độ nhạy nội dung chưa ? Và chị có chấp nhận bỏ thời gian và thậm chí đầu tư tiền bạc để tiếp cận sâu hơn với những phương thức marketing qua facebook này không ? nếu có, chị hãy trả lời toàn bộ những câu hỏi bên trên của em và chúng ta sẽ tiếp tục !
    Vì mình mới bắt đầu nên chỉ có thể dành 1-2tr/ tháng cho việc quảng cáo thôi và mình cũng chưa từng thử chia nhỏ ra như vậy vì quảng cáo fb là cpc mà

8. haianhcomputer

1. Đường link của chị và tiêu đề, mô tả ngắn đều chưa tối ưu cho việc hỗ trợ tìm kiếm dành cho khách hàng, đó là một thiệt thòi nho nhỏ trong việc tiếp cận những khách hàng dùng SearchBox của Facebook tìm những từ khóa như "hang tre em xach tay" / "hang xach tay" có dấu và không dấu, tiền tố "hang xach tay"... đường link này có thể sửa đc, và mô tả ngắn / mô tả dài của chị, cần được thêm các yếu tố như : có chứa từ khóa, có chứa nội dung liên quan đến sản phẩm / dịch vụ 1 cách "trực tiếp" và rõ ràng, nếu còn chữ có thể bổ xung địa chỉ.
    2. 1 tháng chị chạy 500k, mà chị mới có khoảng ~100like cho fanpages thì khá là thiếu hiệu quả, trước đây chị đã từng chạy những loại quảng cáo gì và chị có thể nói rõ ràng hơn cho em biết được ko ( vd : tăng like, Click vào ảnh, xem video hay click vào web...)
    3. CPC đã được bỏ 6 tháng nay từ facebook rồi chị ạ, nghe chị nói như vậy chứng tỏ có lẽ đã lâu rồi chị chưa chạy QC rồi :D, việc đầu tiên khi chạy QC là chị phải vẽ ra cái gọi là "chân dung khách hàng" cho từng sản phẩm / dịch vụ mà chị cung cấp, càng chia nhỏ càng tốt, theo các tiền tố như : tuổi, giới tính, sở thích, và các "sự thật ngầm hiểu"(insight) mà chỉ có chị - người làm trong ngành này, mới hiểu. Lên kế hoạch quảng cáo nên bắt nguồn từ ngân sách. Ngân sách 1-2tr / tháng là chị tự nghĩ ra hay bắt nguồn từ các nguồn thu, từ % doanh thu có tính toán ? đây chính là sự khác biệt của người "chơi" facebook và sử dụng quảng cáo facebook một cách có mục đích chị nhé. Em sẽ hướng dẫn chị chi tiết :)

9. Chipchiphaiphong

Mình chạy tăng like và click vào ảnh. Khi chạy qc vẫn thống kê lượt tương tác tính phí mà
    Vì mình mới bắt đầu bán và lượng khách hàng vẫn chưa có và ổn định phần lớn đều là bạn bè và người thân ủng hộ. Nên mục tiêu lúc này của mình là tìm kiếm khách hàng tiềm năng và quảng bá fanpage do đó mình quyết định dành 1 phần để đầu tư vào quảng cáo nhằm tìm kiếm khách hàng tiềm năng và giúp nhiều người biết đến cửa hàng của mình hơn. Chân dung khách hàng theo mình hình dung thì là các bà mẹ có con nhỏ từ 3 tháng - 5 tuổi vì đó là mặt hàng mà mình kinh doanh. Tầm tuổi khách hàng từ 20-30,35 tuổi có sở thích mua bán trực tuyến, quần áo trẻ em
    P.s: mình đã sửa lại mô tả ngắn và dài của page bạn góp ý giúp m nha. Phần searchbox mình k hiểu lắm hic

Sửa lần cuối: 10/5/2016
  10. catcolo88

catcolo88 0977242729

toppic bổ ích quá ạ, em oánh dấu

11. hthandmade

hthandmade Tinh bột nghệ, bột sắn dây

Ôi, có cái này hay quá, sẵn tiện đây mình hỏi bạn một chút nhé.
    Mình cũng vừa mới tham gia bán online thôi, mình bán tinh bột nghệ và tới đây định thêm cả bột trà xanh, và một số thực phẩm dùng cho gia đình.
    Trang fanpage hiện tại của mình đây: https://www.facebook.com/zinostore
    Hiện tại thì mới có 61likes mà chủ yếu là do bạn bè like thôi. Mình cũng đang muốn thực hiện quảng cáo cho sản phẩm của mình, bạn xem trang của mình có ổn không, cần phải tinh chỉnh gì không. Và mình muốn làm SEO (cái này thì mình có hiểu sơ sơ) cho từ khóa "tinh bột nghệ" thì cần làm những gì bạn có thể tư vấn cho mình được không.
    Cái nữa là facebook cá nhân của mình thì tính tương tác với bạn bè gần như là rất thấp, chỉ có vài người bạn quen comment và trao đổi với nhau thôi. Vậy mình muốn quảng cáo fanpage của mình hiệu quả thì mình phải làm thế nào.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé!

12. váy xinh cho bé

váy xinh cho bé Thành viên mới

cảm ơn bạn
    M muốn hỏi bạn về phần chọn mục tiêu khách hàng khi m đăng qc tin trên Fb, m bán váy trẻ e thì nên lựa chọn mấy mục đó ntn để có hiệu quả nhất.

haianhcomputer thích bài này.
  13. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Cho c hỏi quảng cáo fb thì nộp tiền như thế nào đấy e

14. haianhcomputer

Bước 1 : Thứ đầu tiên chị cần quan tâm và cho khách hàng chị thấy trước khi chị chạy quảng cáo đó là sự uy tín của fanpages của chị, thông qua việc có mô tả ngắn, dài, địa chỉ, map, số điện thoại rõ ràng rành mạch.
    Bước 2 : Chị cần có 1 số bài viết nhằm làm rõ 3 điều trước khi có những bài viết bán hàng :
    1. Phương thức đặt hàng, thanh toán, ship hàng, chi phí phụ phí cho đơn hàng phát sinh...
    2. Nguồn gốc sản phẩm, fanpages chị mang tới giá trị gì cho người dùng (trong trường hợp của chị là nguồn gốc rõ ràng(hàng ngoại nhập), giá cả hợp lý....)
    3. Chuẩn bị trước quy trình chăm sóc khách hàng, sau khi chị bán cho người khách đó r, chị sẽ lưu thông tin khách hàng thế nào, và vòng đời sản phẩm của chị ra sao, bao giờ thì chị bán lại cho khách quen sản phẩm tiếp theo.
    Bước 3 : Xác định đối tượng mua hàng và ngân sách quảng cáo.
    Bước này cần rất sâu về sản phẩm và kiến thức về từng ngành, em chỉ nói sơ qua thôi, cái này chạy nhiều rồi biết cũng đc, hoặc đi học ngoài cũng được, chứ đây chính là bước ra TIỀN. Em chạy khá nhiều mặt hàng và sản phẩm khác nhau rồi, cái khó của việc quảng cáo là mỗi hàng hóa, mỗi sản phẩm lại có một nhóm đối tượng khác nhau, sự thật ngầm hiểu(insight) khác nhau...., cái này cần nghiên cứu kỹ càng.
    Bước 4 : Đo lường lại 4 bước, tiếp tục tối ưu từ bước 4. Thứ chị cần có cho việc bán hàng là nhật ký và thống kê thu chi cho từng nhóm sản phẩm, nhóm quảng cáo và nội dung, nếu chị chỉ có 1 mình, điều này sẽ hơi tốn thời gian lúc đầu, tuy nhiên về sau, chị sẽ thấy nó tuyệt vời thế nào.
    Chúc chị có nhiều đơn hàng và có một trải nghiệm tốt với những lời khuyên của em

15. haianhcomputer

Bước 1 : Thứ đầu tiên chị cần quan tâm và cho khách hàng chị thấy trước khi chị chạy quảng cáo đó là sự uy tín của fanpages của chị, thông qua việc có mô tả ngắn, dài, địa chỉ, map, số điện thoại rõ ràng rành mạch.
    Bước 2 : Chị cần có 1 số bài viết nhằm làm rõ 3 điều trước khi có những bài viết bán hàng :
    1. Phương thức đặt hàng, thanh toán, ship hàng, chi phí phụ phí cho đơn hàng phát sinh...
    2. Nguồn gốc sản phẩm, fanpages chị mang tới giá trị gì cho người dùng (trong trường hợp của chị là bán hàng uy tín, đánh vào giá thành rẻ hơn so với thị trường hay cách chăm sóc khách hàng, tư vấn chuẩn mực, hay hàng giá tốt, chất lượng cao? chị cần có sự xác định rõ ràng trong việc phát triển thế mạnh của chị trên facebook sao cho phù hợp.
    3. Chuẩn bị trước quy trình chăm sóc khách hàng, sau khi chị bán cho người khách đó r, chị sẽ lưu thông tin khách hàng thế nào, và vòng đời sản phẩm của chị ra sao, bao giờ thì chị bán lại cho khách quen sản phẩm tiếp theo.... Ưu tiên có danh sách khách hàng thường xuyên vì sản phẩm của chị là sản phẩm tiêu hao.

Chị làm cho em rõ ràng những thứ đó trên facebook đi đã rồi chúng ta sẽ tiếp tục các bước quảng cáo chuyên sâu

16. haianhcomputer

Chị phải có một thẻ visa, chị trả tiền quảng cáo trực tiếp cho facebook. Cách đăng ký để quảng cáo trên facebook rất dễ, chị có thể vào link https://www.facebook.com/ads/manager để đăng ký tài khoản ạ

bishop thích bài này.
  17. Chipchiphaiphong

Cảm ơn lời khuyên của bạn nhé. Cũng vỡ ra được chút ít nhờ bạn rồi. Mình sẽ cố gắng tìm hiểu thêm vậy. À bạn có nhận chạy dùm quảng cáo không? ý mình là chạy thuê nhé :D:D. nếu có thì bạn có đảm bảo hiệu quả giúp mình được k ??

18. haianhcomputer

Chị ui, em đang có công việc ở công ty, cũng khá bận, vì vậy em xin phép từ chối đề nghị của chị, tuy nhiên, nếu có bất kì nhà quảng cáo nào cam kết được hiệu quả quảng cáo dựa trên đơn hàng, em xin phép chị cho em liên lạc của bạn đó với nhé :D vì chị đang đòi hỏi chắc chắn trúng số khi chị mua vé số đấy c

bishop thích bài này.
  19. haianhcomputer

Cái đó chính là phần " chân dung khách hàng " mà em đã nhắc đến trong lần tư vấn một chị ở trên đó chị ạ.
    Chân dung khách hàng bao gồm 1 số yếu tố như : Giới tính ưu tiên, độ tuổi quan tâm / độ tuổi mua hàng, 1 số sở thích liên quan nữa, chẳng hạn như ( cái này có thể thôi ạ ), chị tìm một số sự thật ngầm hiểu của khách hàng của chị, chẳng hạn, người quan tâm đến mua sắm đồ trẻ em, sẽ "có thể" có quan tâm đến các trang về sữa, bỉm..., hoặc có thể quan tâm đến chăm sóc trẻ em, sức khỏe v...v, tìm ra các mối liên quan trong sở thích và liên tục có những thử nghiệm, các mẫu quảng cáo khác nhau hoặc nội dung khác nhau, so sánh độ tương tác ...
    Chúc chị tìm được lượng khách hàng như ý nhé ạ.

20. haianhcomputer

Tối qua có 2 mẹ gọi điện cho em hỏi về Marketing facebook, em đã trả lời rất tận tình và cụ thể, các mẹ nào có kết quả, vui lòng post lên đây cho em thung thướng với nhé :D

mẹ cu Kéobishop thích.