Toàn quốc: Từ thứ 7/17/11/2012 nhà em có caramen sữa non cho bé, mời các mẹ ủng hộ :)

Thảo luận trong 'ĐỒ DÙNG GIA ĐÌNH' bởi meemin, 16/11/2010.

1. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Đến hẹn lại lên năm nay nhà em lại mở hàng phục vụ các mẹ sắm tết. Đây là các danh mục hàng năm nay của nhà em:
    1. Bánh trưng:
    Năm nay là năm đầu tiên nhà em làm bánh trưng để phục vụ các mẹ. Gạo nhà trồng, đỗ nhà trồng thịt lợn quê, nói chung là do gia đình tự sản xuất được nên giá bánh trưng em để rất mềm. 55k/cái/1kg ko bao gồm lá. Mùng 1/12 âm lịch nhà em có mẻ bánh đầu tiên ra lò để phục vụ các mẹ thắp hương mùng 1 cũng là để ăn thử sp. Nếu ngon thì các mẹ cứ yên tâm đặt hàng ạ :)

2. Giò bê:
    3. Mứt hồng:
    Năm ngoái em đã cùng các mẹ mua chung mứt hồng mang từ Đà Lạt ra. Quả hồng nhìn bên ngoài khô, khi ăn thì mềm, vị ngọt thanh vừa phải. Giá bán lẻ mứt hồng năm nay là 160k/kg

[​IMG][/url

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meemin
    Sửa lần cuối: 8/1/2013
  2. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Lạp xưởng tươi Cần Giuộc món ngon dễ chế biến, Quẩy ngọt, Sò Nui - Món ngon của mùa đô

Em sẽ giới thiệu lần lượt các cách chế biến lạp xưởng để các mẹ có thể biến tấu ở bếp của nhà mình.

Đầu tiên là món bò bía mà nguyên liệu k thể thiếu chính là lạp xưởng.

Bò bía

Nguyên liệu: Lạp xưởng tươi nướng, củ đậu thái sợi xào chín (nhà em thay củ đậu bằng cà rốt), trứng chiên thái sợi, tôm khô (hì hết tôm khô nên em bỏ qua nguyên liệu này), xà lách, rau thơm (rau húng hoặc kinh giới, hẹ)

Bánh tráng làm ướt sau đó gặp 2 mép lại rồi xếp nguyên liệu lên

Với 3 cây lạp xưởng tôm, 1 củ cà rốt, 3 quả trứng gà, 2 cây xà lách xoăn, 1 ít kinh giới và hẹ em cuộn được 1 đĩa khoảng 25 cái đủ cho cả nhà 3 người ăn nó :)

Món này thì phải chấm với tương ngọt nhưng ở HN em ko biết chỗ mua nên hay làm nước chấm chua ngọt

Đây là món piza trứng ăn với bánh mỳ là số 1:

Nguyên liệu gồm: nấm sò (tùy sở thích muốn dùng nấm gì cũng được) rửa sạch vắt khô nước thái hạt lựu
    1cây lạp xưởng tôm, 1 cây lạp xưởng thịt thái hạt lựu (lạp xưởng này đã luộc rồi nên có thể ăn luôn, hoặc muốn ra bớt mỡ thì sau khi cắt hạt lựu cho lên chảo đảo nhỏ lửa cho lạp xưởng tươm mỡ)
    hành hoa thái nhỏ, hạt tiêu

Cách làm: đập 4 quả trứng gà vào bát cho mắm muối hạt tiêu rồi cho nấm, lạp xưởng, hành vào đảo đều hỗn hợp
    Để nóng chảo cho dầu ăn vào và chiên trứng cho chín vàng 1 mặt, mặt ở trên chín lòng đào
    Món này ăn nóng cùng bánh mỳ và xì dầu tỏi ớt là ngon nhất^^

P/S: vì yêu cầu thành phẩm là 1 mặt trứng lòng đào nên món này phải dùng trứng gà ta mới ngon và ko tanh :)

Sửa lần cuối: 24/11/2010
  3. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

lẩu nướng với lạp xưởng

Lẩu lạp xưởng tươi nướng: Mùa đông đã về bên bếp lửa, những đọt xà lách xoăn non mơn mởn giòn giòn thanh mát quyện với vị ngọt ngọt chua chua của lạp xưởng, chút thơm nồng của húng và mùi. Mùa đông đã về thật rồi!
    Nguyên liệu: Rau sống, thịt ba chỉ, lạp xưởng tươi đã luộc sơ (có thể thêm nấm hương tươi, thịt bò... tùy theo sở thích)

Nước chấm nhà mình hay dùng là xì dầu đường tương ớt, thấy hợp vị đồ nướng nhất^^

Cho 1 chút bơ nhạt rồi xếp lạp xưởng lên

Sau đó đến thịt

Cuộn rau sống và măm măm thôi

Các mẹ có thể tham khảo thêm cách chế biến tại facebook của em

http://www.facebook.com/album.php?aid=40003&id=100000034681309

Sửa lần cuối: 24/11/2010
  4. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Lạp xưởng tươi Cần Giuộc món ngon dễ chế biến, Quẩy ngọt, Sò Nui - Món ngon của mùa đô

Biến tấu với Bún riêu cua............

Vì bận và cũng lười nên em mua sẵn cua xay đóng gói của 1 mẹ trên diễn đàn. Nhưng cua này là cua miền nam nên thịt cua đen. Được cái biết cách nấu thì nấu lên rất nhiều cái cua.

Nguyên liệu ăn kèm bún riêu: Chả mực hạ long và chân giò nụ mị nhà bác Hạnh food, lạp xưởng tôm nướng nhà bán^^, Nạm gân bò kho cũng của nhà tự làm ^^

Nhà em đặc biệt kết lạp xưởng tôm nướng, thích ăn nhất là chỗ nào hơi cháy xém 1 tý, hihi

Bữa tối cho 3 người

Bày biện 1 tý cho bắt mắt ^^
    Nếu là làm bò bía thì em thích lạp xưởng hơi chua 1 chút nhưng ăn bún riêu cua thì em thích lạp xưởng ít chua hơn vì đã có vị chua của mẻ gạo rồi. Nhưng lạp xưởng nướng kỹ 1 chút lúc ăn sẽ rất thơm.

Sửa lần cuối: 17/11/2010
    phucbaby thích bài này.
  5. smileyhibiscus

smileyhibiscus Thành viên rất tích cực

Món bò bía made by Meemin này hấp dẫn quá!!!

coolmoon_hn thích bài này.
  6. bikun

bikun Thành viên rất tích cực

Nhà tớ mọi ng ko thíc lạp xưởng lắm nhưng nhìn mẹ nó show hàng, ngon ko đỡ được.....cho tớ mỗi thứ nửa cưn thi có freeship ko?PM lại cho tớ nhé!

7. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

:) Nhờ vía chị mở hàng cho em đắt hàng nhé!

Em sẽ free ship tận nhà cho chị. chị pm lại cho em số đt và địa chỉ nhé, đủ order 10kg em sẽ đặt hàng ra và ship cho chị. Em cảm ơn chị!

8. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Thêm món ngon từ lạp xưởng:
    piza trứng

Đậu phụ nhồi lạp xưởng cho các bé

Xôi lạp xưởng
    Lạp xưởng nướng hoặc chiên nước cho tươm mỡ, thái lát mỏng vừa ăn
    2bò gạo nếp ngâm 3 tiếng hoặc ngăm qua đêm, vo sạch để ráo nước. Cho gạo vào chõ đồ. Khi xôi chín cho thêm 2 thìa bột kem dừa vào đảo đều, đun khoảng 3p sau đó cho lạp xưởng vào đảo đều rồi xúc ra bát ăn nóng với hành phi và xì dầu.

Lạp xưởng tươi nhúng lẩu
    Nhà em thì cực kỳ lười ăn rau nên 1 tuần phải cố gắng ăn lẩu 1 bữa mục đích là bổ sung rau :D, và vụ lạp xưởng nhúng lẩu này là do xã em phát hiện ra. Lạp xưởng chỉ cần luộc - chiên nước, sau đó thái lát mỏng, lúc ăn thì nhúng vào nước lẩu. Nếu ngại thao tác thì các mẹ có thể luộc sẵn bỏ lên ngăn đá khi nào ăn thì thái lát mỏng vừa ăn rồi nhúng lẩu.

Tobe continue...

Sửa lần cuối: 9/12/2010
  9. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em vừa có quẩy và sò nui mới ra lò, các mẹ có thể qua nhà em lấy hàng từ chiều nay nhé:)

10. Mecunan

Mecunan Bắt đầu tích cực

Nhìn xôi hấp dẫn quá.Cho bạn 1kg lạp xưởng nhá. Cuối tuần qua lấy, mang về nấu xôi cho xã ăn. hihi. Cuối tuần bạn qua nhà nhé. :*

11. Ôsin@

Ôsin@ Cún con

Cho tớ thử nửa cưn quẩy ngọt, nửa cưn sò nui, và nửa cưn lạp xưởng thịt nhá. Khi nào có hàng thì PM tớ qua lấy. Tks.

12. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi quẩy và sò nui thì nhà em có sẵn chị qua lấy lúc nào cũng được ạ :). Còn lạp xưởng khoảng 10 ngày nữa mới có hàng chị ạ. Khi nào có em sẽ pm cho chị nhé. Em cảm ơn chị!

13. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

:) cuối tuần này thì chưa có bạn ạ, khoảng 10 ngày nữa có bạn ới rồi qua lấy nhé.

14. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Danh sách các mẹ đặt hàng:
    1. Bikun: 0,5 thịt - 0,5 tôm
    2. mecunan: 0,5thịt, 0,5tôm
    3. osin: 0,5 thịt
    4.
    5............
    các mẹ điền tiếp vào danh sách này nhé :)

15. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Lẩu lạp xưởng tươi nướng: Mùa đông đã về bên bếp lửa, những đọt xà lách xoăn non mơn mởn giòn giòn thanh mát quyện với vị ngọt ngọt chua chua của lạp xưởng, chút thơm nồng của húng và mùi. Mùa đông đã về thật rồi!
    Nguyên liệu: Rau sống, thịt ba chỉ, lạp xưởng tươi đã luộc sơ (có thể thêm nấm hương tươi, thịt bò... tùy theo sở thích)

Nước chấm nhà mình hay dùng là xì dầu đường tương ớt, thấy hợp vị đồ nướng nhất^^

Cho 1 chút bơ nhạt rồi xếp lạp xưởng lên

Sau đó đến thịt

Cuộn rau sống và măm măm thôi

16. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Lạp xưởng tươi Cần Giuộc - Long An
    Trước đây thì em là khách lạp xưởng của mẹ Daolenhi và làm đầu cầu cho mẹ Daolenhi, Các mẹ có thể tham khảo link lạp xưởng tươi cũ của bạn Daolenhi
    tại đây

Hiện bạn Daolenhi bận nên ko duy trì được topic, em lập topic mới để các mẹ có nhu cầu vào đây đặt hàng.

Tiêu chí "Sạch, ngon, hạt rẻ"

Về nguồn hàng:
    Em đặt hàng tại Cần Giuộc - Long An do 1 gia đình làm nghề truyền thống với nhiều năm kinh nghiệm có thể nói là ngon nhất vùng Cần Giuộc. Còn cái ngon này như thế nào hương vị ra sao phải do chính các mẹ cảm nhận mới thấy được. Ko gì bằng tự ăn và cảm nhận phải ko ạ! :) và cũng không quảng cáo nào hay bằng chính người dùng ăn, nhận xét và chấm điểm.

Về Bảo quản:
    Bây giờ là mua đông nên các mẹ có thể treo lạp xưởng ở ngoài từ 5 - 7 ngày ở điều kiện nhiệt độ thường. Bảo quản ngăn mát tủ lạnh 2 tuần. Ngăn đá được 4 tháng.

Khi mua lạp xưởng về em thường treo ở ngoài khoảng 2 ngày cho sản phẩm lên men tự nhiên sau đó đun sôi nước cho lạp xưởng vào luộc sôi 5p, đổ ra rửa sạch với nước lạnh, để nguội, cho vào túi bóng hoặc hộp nhựa thực phẩm bảo quản trong ngăn mát, nếu sau 2 tuần ko dùng hết cho lên ngăn đá dùng dần. T

Cách sử dụng:
    Thường thì mọi người hay nghĩ lạp xưởng chỉ dùng để rang cơm, hay ăn với xôi, bánh mỳ. Nhưng trên thực tế nhà em đã sử dụng lạp xưởng để chế biến cực kỳ nhiều món ăn ngon, đăc biệt là dùng trong những bữa liên hoan đãi bạn bè, khách. Em sẽ up từ từ các cách chế biến, biến tấu với lạp xưởng phù hợp với khẩu vị người Bắc để các mẹ tham khảo và áp dụng cho bếp của nhà mình :)

Em nhận order theo khối lượng 10kg/lần, khi các mẹ order đủ 10kg em sẽ đặt hàng ra. 1 tháng có thể đặt thành 3 đợt order

Lạp xưởng thịt:
    Giá bán: 175k/kg - 0,5kg/90k
    Đóng gói 0,5kg, phí ship từ 10k trở lên, mua từ 2kg free ship bán kính 4km tính từ kim mã

Lạp xưởng tôm:
    Giá bán: 295k/kg - 0,5kg/150k
    Đóng gói 0,5kg phí ship từ 10k trở lên, mua từ 2kg free ship bán kính 4km tính từ kim mã

Sửa lần cuối: 19/11/2010
  17. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Đây là cmt của các mẹ đã từng ăn lạp xưởng tươi

18. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Danh sách các mẹ đặt hàng:
    1. Bikun: 0,5 thịt - 0,5 tôm
    2. mecunan: 0,5thịt, 0,5tôm
    3. osin: 0,5 thịt
    4. Chị Lan: 0,5 thịt, 0,5tôm
    5. Chị Mai: 1,5kg thịt
    6.....
    5............

Sửa lần cuối: 19/11/2010
  19. teptom

teptom Đủ quyền lập Họ

cho chị 2kg lap xuong thit. khi nào có hàng ới chị

20. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Cho mẹ Omachi 1kg LS thịt nhé. Đặt ăn thử, ngon sẽ làm khách hàng lâu dài (bà ngoại Omachi mê lạp xưởng lắm, nhưng xưa nay toàn mua của Visan thôi, vừa đắt vừa không ngon ... Khổ thân bà ...)