Hà Nội: Ăn cải thảo bị sưng miệng

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi hoangvan87, 18/4/2012.

1. hoangvan87

hoangvan87 Thành viên rất tích cực

Em rất thích cải thảo, ăn dòn, mát, lại không chán. Nhưng em lạ lạ, sao để 1 tuần mà nó vẫn chẳng việc gì cả. Hôm qua mua về, em ăn bị sưng miệng, em cứ tưởng là do kiến cắn, nhưng tìm mãi không có xác kiến nào, rất ngứa và nhức, khoảng 2 h sau mới mất. Hôm nay em vừa ăn khỏi miệng cũng bị sưng miệng, là sao hả các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangvan87
  2. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Ðề: Ăn cải thảo bị sưng miệng

Hơ hơ, lần đầu tiên thấy ăn cải thảo bị sưng miệng, sao thế nhể, khổ thân mẹ nó? Hay tại lần này mua phải rau phun thuốc nhỉ

3. Me va con

Me va con Thành viên tích cực

Cải thảo thì mình không biết thế nào... Nhưng hè năm ngoái 2 lần nhà mình nhờ bác hàng xóm mua hộ rau muống ngoài chợ, thì:
    Lần 1: sáng mua, chiều ngồi nhặt để nấu thì thấy ngọn vươn dài hơn đến 5-7cm, đoạn đọt non rất dễ gãy. Lần đó bỏ không ăn.
    Lần 2: mua rau muống và vài thứ rau khác. Túi rau muống ngoắc ở thành ghế (ghế dư, ko ai ngồi) nên mình quên mất (mùa hè trời nóng, nhiệt độ trong nhà 36-38 độ). Vậy mà đến 4 hôm sau rau vẫn xanh non, cả bó rau có đúng 1 lá úa, ngọn còn dài thêm, kết quả là... vứt rác.
    Mình bảo với bác ấy thử nghiệm với rau muống bác ấy mua cho nhà ăn: vứt dưới sàn nhà 5-7 ngày giữa mùa hè, kết quả tương tự: rau vẫn xanh non.

Từ đó đến giờ hạn chế ăn rau có lá ngoài chợ, nếu thèm chỉ mua rau hữu cơ (mà cũng chả biết có... hữu cơ thật không???).
    (Rau muống kể trên mua ở chợ Xanh - Thượng Đình).

Nếu các bạn chịu khó đi chợ sớm (khoảng 6h00 có mặt ở chợ), có thể sẽ được chứng kiến "một số" người bán lẻ lấy rau ở chợ sỉ về, hòa thuốc (thuốc gì ko biết...) vào xô nước, dùng để xịt dần cho rau. Bản thân mình chứng kiến 2 lần em bán hàng lúi húi pha thuốc (trong khi rau vẫn để trên xe máy chưa dỡ xuống). Từ đó, nếu phải mua rau chợ ăn, mình chỉ lấy rau ở trên xe (nhưng cũng ko tránh khỏi nguy cơ bị nhiễm bẩn - do bị tưới các loại phân sát ngày bán, bị nhiễm độc - các loại thuốc trừ sâu, hóa chất - ngay từ khâu sản xuất...).

Cho nên, đi mua rau... khó thật. Nhiều người bán rau vẫn tỏ vẻ thật thà: rau nhà em tự trồng, chỉ để nhà ăn, ko phun phiếc gì, nhưng ko phải đâu nhé!!!
    Các mẹ nên tin người, nhưng cũng tin vừa thôi!
    Rau mua về, rửa kỹ, sục ozon.

4. hoangvan87

hoangvan87 Thành viên rất tích cực

Môi em nổi các mụn nước li ti, khó chịu thật, ăn uống thế này nguy hiểm quá. Có em bé thì không biết làm như thế nào nữa.

5. Duc Hoa - Duc Hai

Duc Hoa - Duc Hai Thành viên tích cực

Tớ dạo này cũng tập tành tự trồng rau. Rau con mua của mẹ Masafot mang từ quê lên lúc còn bé, tớ trồng chăm chút rất cẩn thận, thỉnh thoảng bón phân, tưới nước vo gạo, mấy hôm trời mưa nó cũng trổ ngọn lên cao xanh mơn mởn, nhưng các lá rau to vừa phải thôi, mềm mại, chứ ko giống ở chợ. Tớ để ý các lá rau ngoài chợ lá nào cũng to, xanh đậm và cứng hơn rau tự trồng. Nên tớ tự suy ra kết luận là chắc chắn họ phải có làm gì đó.

Mà nói thêm là rau nhà trồng là tớ lấy đất phù sa sông Hồng về đổ vào vườn để trồng nhé.Thế mới nhớ có lần đọc báo thấy phóng viên nói là nông dân trồng rau còn ko dám ăn rau mình trồng, mà phải trồng riêng. Của đáng tội là nhà ít đất quá, tranh thủ trồng thêm tí rau, lâu lâu mới được 1 bữa rau sạch thôi, còn lại vẫn phải đi mua ở chợ :(

6. kimchingontuyet

kimchingontuyet Thành viên tích cực

oái, e cũng ko bít nữa!!!!!!!!!!!!!!!!!!!