Toàn quốc: Các Bước Chăm Sóc Da Hiệu Quả Được Chuyên Gia Khuyên Dùng

Thảo luận trong 'MỸ PHẨM, LÀM ĐẸP' bởi anhvienshop, 23/2/2020.

1. anhvienshop

anhvienshop Thành viên rất tích cực

Chúng tôi đã hỏi các chuyên gia về da câu hỏi mà chúng tôi tự hỏi mỗi khi mua một sản phẩm chăm sóc da mới hoặc thêm một bước vào thói quen của chúng tôi: Tôi nên áp dụng các sản phẩm chăm sóc da theo thứ tự nào hay nói cách khác các bước chăm sóc da là gì, và nó có vấn đề gì không?

Nó có giống như, chúng ta hấp thụ cùng một lượng đường trong đồ ngọt ngay cả khi chúng ta ăn vào cuối bữa, phải không?

Hóa ra, nó có vấn đề!

Các vấn đề chăm sóc da, đây là lý do tại sao?
    Theo bác sĩ da liễu và phẫu thuật da liễu được chứng nhận bởi hội đồng nhà nước, bác sĩ Heather Rogers, việc dùng các sản phẩm chăm sóc da của bạn theo đúng thứ tự đảm bảo rằng làn da của bạn nhận được đầy đủ lợi ích của mỗi sản phẩm.

"Các bước chăm sóc da là vô cùng quan trọng", bác sĩ Rogers nói.

"Công việc của làn da là để tránh xa mọi thứ có hại,

nhưng nhiều sản phẩm chăm sóc da chúng ta sử dụng có thành phần chúng ta muốn có".

Chỉ một lượng rất nhỏ các thành phần chính này có thể thẩm thấu vào da,

ngay cả khi được pha chế hoàn hảo và sử dụng hoàn hảo.

Nếu bạn không sử dụng các sản phẩm theo đúng thứ tự,

bạn sẽ không thấy kết quả tốt nhất từ chế độ chăm sóc da của mình.

Các bước chăm sóc da của bạn: Hướng dẫn từng bước
    Vì vậy, sản phẩm nào được dùng đầu tiên, bạn hỏi?

Một nguyên tắc dễ thực hiện là sử dụng các sản phẩm của bạn với độ đặc mỏng nhất đến dày nhất, hoặc từ dạng lỏng sang dạng dầu.

Nói chung, hãy suy nghĩ từ mỏng đến dày,

nhưng trước tiên bạn cũng muốn sử dụng các sản phẩm có thành phần quan trọng nhất để thẩm thấu vào da (như chất chống oxy hóa trong huyết thanh)

và kết thúc với các sản phẩm cần phải nằm lên trên da (như chất làm mềm và chất làm ẩm trong kem dưỡng ẩm), bác sĩ Rogers nói.

Chế độ chăm sóc da ban ngày
    Thói quen buổi sáng là tất cả về bảo vệ khỏi ánh nắng mặt trời, ô nhiễm và các yếu tố khác, theo Tiến sĩ Rogers,

vì vậy hãy để lại miếng dán và các sản phẩm điều trị của bạn, như retinol, vào ban đêm.

Bước 1 làm sạch da
    Vào buổi sáng, bắt đầu bằng cách rửa mặt bằng nước ấm

hoặc, nếu bạn phải, rửa bằng sữa rửa mặt nhẹ nhàng được thiết kế cho loại da của bạn.

Hãy thử dùng sữa rửa mặt iS Clinical Cleansing Complex

Bước 2 dùng toner
    Hầu hết mọi người chọn bỏ qua các loại toner,

một phần vì có một giả định dai dẳng rằng hầu hết các loại toner đều khắc nghiệt và gây kích ứng da.

May mắn thay, đó không phải là vấn đề nữa.

Mặc dù chúng không thu nhỏ lỗ chân lông, nhưng các loại toner mới có thể phục vụ nhiều mục đích,

như hoạt động như một hệ thống phân phối các chất chống oxy hóa,

các dẫn xuất vitamin B và thậm chí cả axit toning.

Ngoài ra, mỗi loại toner dành cho một vấn đề về da khác nhau,

vì vậy điều quan trọng là sử dụng đúng loại cho mối quan tâm về làn da của bạn.

Tuy nhiên, nếu bạn đã sống cả đời mà không sử dụng một loại toner

và làn da của bạn trông khỏe mạnh, bác sĩ Rogers nói rằng không cần phải bắt đầu sử dụng một loại toner.

"Toners được tạo ra để giúp trả lại độ pH của da sau khi nó dần mất đi khi bạn dùng xà phòng khắc nghiệt", bác sĩ Rogers giải thích.

Các loại sữa rửa mặt hiện nay cân bằng tốt hơn nhiều so với các loại toner không phải là bước bắt buộc đối với tôi,

đặc biệt là vào buổi sáng khi da mặt sạch khỏi việc rửa sạch vào đêm hôm trước.

Các loại toner có chứa cồn góp phần làm khô da quá mức bằng cách tước các loại dầu bảo vệ,

và các loại toner dạng nước là cách kém hiệu quả để đưa các hoạt chất vào da.

Hãy thử toner cho da dầu mụn PCA Skin Nutrient Toner

Bước 3: SERUM ANTIOXIDANT
    Serum là phương pháp điều trị siêu đậm đặc, đậm đặc chất dinh dưỡng giải quyết các mối quan tâm cụ thể,

vì vậy tốt hơn là giữ chúng càng gần da càng tốt.

Có nhiều loại huyết thanh có sẵn trên thị trường hiện nay, nhưng vào ban ngày, Tiến sĩ Rogers khuyên dùng huyết thanh chống oxy hóa ,

chúng cung cấp nhiều lợi ích khác nhau từ việc làm giảm phản ứng viêm của da bạn để trung hòa tổn thương từ tia UV và các chất ô nhiễm môi trường.

Hãy thử dùng Serum dưỡng da Hara White

Bước 4 dùng kem mắt
    Theo bác sĩ Annie Chiu được chứng nhận bởi hội đồng da liễu, điều quan trọng là phải thoa kem mắt ít nhất mỗi đêm,

nếu không hai lần một ngày, bắt đầu từ độ tuổi 20 của bạn.

Đây là về việc duy trì sức khỏe và độ dày của da mí mắt.

Cải thiện chất lượng da ở khu vực này sớm để đảm bảo rằng da mí mắt không dễ bị mất độ lỏng và vẻ ngoài mịn màng của nó sau này.

Để có kết quả tốt nhất, tính nhất quán là chìa khóa.

Sử dụng thường xuyên kem mắt theo thời gian sẽ giữ cho da mí mắt đàn hồi và có thể cải thiện hoặc ngăn ngừa một số nếp nhăn hoặc mất collagen.

Hãy nhớ rằng: Không có gì là ma thuật. Kết quả không xảy ra sau một đêm, bác sĩ Chiu cho biết thêm.

Bạn có thể bảo vệ hơn nữa làn da mỏng manh quanh mắt bằng cách chọn kem mắt có SPF hoặc thoa kem chống nắng mỗi ngày.

Bác sĩ Chiu cũng khuyên mọi người nên nhớ đeo kính râm khi ra ngoài để bảo vệ chống lại tác hại của tia UV

và các đường có thể leo lên quanh khóe mắt của bạn khỏi bị nheo mắt.

Hãy thử dùng Neocutis Lumiere

Bước 5 điều trị đốm, mụn
    Theo bác sĩ Diane De Fiori, bác sĩ da liễu tại Rosacea Treatment Clinic, thuốc theo toa và phương pháp điều trị mụn trứng cá, như huyết thanh,

cần được sử dụng càng gần da càng tốt để tối đa hóa lợi ích của chúng.

Vì phương pháp điều trị mụn trứng cá khác nhau trong các thành phần của nó,

xem xét cẩn thận thành phần này trên bao bì sản phẩm của bạn

hoặc tham khảo ý kiến bác sĩ da liễu của bạn để biết cách tốt nhất để sử dụng nó.

Theo bác sĩ thẩm mỹ và chuyên gia trị mụn tại chỗ theo toa Ashley Wiley. "Bất kỳ loại kem nào tiếp xúc với nó trước khi hoàn thành công việc đều có khả năng ức chế hoạt chất hoạt động bình thường."

Hãy nhớ rằng phương pháp điều trị mụn trứng cá có thể làm khô da của bạn,

vì vậy luôn luôn chỉ sử dụng trên những điểm bị mụn bạn cần chữa trị.

Hãy thử dùng Obagi Professional-C Serum 15%

Bước 6 dưỡng ẩm
    Vâng, mọi người đều cần một loại kem dưỡng ẩm, ngay cả khi bạn có làn da dầu.

"Mặc dù cơ thể bạn có hệ thống bôi trơn tự nhiên bao gồm các tuyến tiết ra dầu (hoặc bã nhờn)

để duy trì lớp phủ bảo vệ chống lại các điều kiện khắc nghiệt và nhiễm trùng bên ngoài,

nhưng hầu hết chúng ta cần hydrat hóa thêm sau sự tàn phá của ánh nắng mặt trời, thời tiết và hóa chất khắc nghiệt gây thương tổn trên da của chúng ta", giải thích của bác sĩ da liễu Sandra Kopp.

Hầu hết các chuyên gia khuyên rằng thời điểm tốt nhất để thoa kem dưỡng ẩm là trong khi da vẫn còn ẩm,

vì vậy bạn càng sớm sử dụng huyết thanh và điều trị, bạn càng sớm có thể khóa được hydrat hóa rất cần thiết với kem dưỡng ẩm.

Nếu bạn đang sử dụng phương pháp điều trị mụn trứng cá,

bạn nên bỏ qua những khu vực đó khi thoa kem dưỡng ẩm

để đảm bảo các thành phần trong đó sẽ không can thiệp vào các hoạt chất trong điều trị tại chỗ của bạn.

Thử sử dụng: SkinMedica Dermal Repair Cream

Bước 7: dùng kem chống nắng
    Kem chống nắng nên là bước cuối cùng trong quy trình chăm sóc da ban ngày của bạn

nếu bạn đang sử dụng kem chống nắng vật lý hoặc khoáng chất, hoạt động bằng cách ngăn chặn các tia UV.

Bước này trở nên khó khăn khi bạn sử dụng kem chống nắng hóa học.

Tiến sĩ Rogers giải thích: Kem chống nắng hóa chất phải được hấp thụ vào da để có hiệu quả,

vì vậy việc thoa sau kem dưỡng ẩm của bạn sẽ trì hoãn và cản trở điều đó.

Tuy nhiên, nếu bạn thoa kem chống nắng hóa học trước kem dưỡng ẩm, kem dưỡng ẩm của bạn cũng sẽ không hoạt động vì da được phủ kem chống nắng hóa học.

Vì vậy, để giải quyết vấn đề này, và vì nhiều lý do khác, Tiến sĩ Rogers luôn khuyên bạn nên sử dụng kem chống nắng vật lý với kẽm và sử dụng nó sau kem dưỡng ẩm của bạn.

Kẽm an toàn, hiệu quả và cung cấp sự bảo vệ rộng nhất chống lại tia UVA và UVB.

Đối với những người thích sử dụng kem chống nắng hóa học,

hãy cố gắng tìm kiếm các công thức mang lại lợi ích giữ ẩm,

để bạn có thể có được nhu cầu hydrat hóa hàng ngày trong khi bảo vệ làn da của bạn.

Bạn thử dùng Kem chống nắng Hara White

Các bước chăm sóc da của bạn vào ban đêm
    Vì làn da của bạn tự phục hồi vào ban đêm, chăm sóc da ban đêm của bạn nên tập trung vào việc điều trị và cung cấp cho làn da của bạn những gì nó cần, Tiến sĩ Rogers nói.

Nếu bạn có làn da xỉn màu, hãy tẩy tế bào chết.

Nếu nó bị kích thích, hydrate và bảo vệ.

Đây là thứ tự tốt nhất của các sản phẩm chăm sóc da để đảm bảo bạn tận dụng tối đa chúng:

Bước 1 làm sạch da hai lần
    Để loại bỏ bụi, bụi bẩn, dầu và trang điểm trong ngày,

một số chuyên gia khuyên bạn nên tẩy trang trước bằng dầu tẩy trang chuyên dụng trước khi rửa mặt bằng sữa rửa mặt nhẹ nhàng.

Tốt hơn hết, hãy thử làm sạch hai lần , bao gồm sử dụng dầu tẩy trang trước để hòa tan lớp trang điểm của bạn và sau đó rửa mặt lại bằng sữa rửa mặt thông thường.

Bước đầu tiên là cởi bỏ lớp trang điểm của bạn.

"Đây là bước mà bạn thường sử dụng một loại dầu tẩy trang", giải thích của chuyên gia về mỹ phẩm và nhà thảo dược học Kathleen Funk .

"Bước thứ hai là sử dụng sữa rửa mặt để loại bỏ tất cả bã nhờn, bụi bẩn và lớp trang điểm bạn đã nới lỏng ở bước đầu tiên.

Điều này làm cho làn da của bạn tươi mới và được chuẩn bị hoàn hảo để hấp thụ chế độ chăm sóc da của bạn".

Chú ý: Nếu bạn đang sử dụng tẩy da chết vật lý, như tẩy tế bào chết trên mặt, hãy sử dụng nó thay cho sữa rửa mặt sau khi tẩy trang.

Hãy thử dùng: Dầu tẩy trang sâu DHC

Bước 2 dùng toner, essences và boosters
    Nếu bạn sử dụng một loại toner, hãy sử dụng nó như bạn dùng vào buổi sáng.

Vào ban đêm, một số người cũng thích lớp các loại thuốc tăng cường chăm sóc da khác nhau,

bạn sẽ thấy như là sương, tinh chất, nước làm đẹp hoặc serum dưỡng ẩm (axit hyaluronic).

Chúng được truyền với các hoạt chất khác nhau, nhưng phần lớn, mục đích chủ yếu là để hydrat hóa và nuôi dưỡng da.

Vì đây là những công thức nhẹ, gần giống như nước, nên thoa chúng sau khi rửa mặt như bạn dùng một loại toner.

Nếu bạn sử dụng cả hai, hãy sử dụng toner, sau đó mới dùng tinh chất, bác sĩ Rogers nói.

Toner là nhiều hơn để làm sạch và bản chất là nhiều hơn về việc cung cấp một điều trị.

Nếu sử dụng nhiều chất tăng cường, cùng một quy tắc được áp dụng: áp dụng từ mỏng nhất đến dày nhất.

Hãy thử sử dụng : Caudalie Vinoperinf Brightening Glycolic Essence

Bước 3 dùng kem mắt
    Ngoài việc giải quyết vết chân chim và quầng thâm, kem mắt cũng có thể phục vụ để bảo vệ vùng mắt mỏng manh của bạn khỏi các sản phẩm chăm sóc da khác.

Nói chung, bạn nên bôi kem mắt trước khi điều trị để bảo vệ vùng mắt của bạn chống lại các thành phần mạnh, có khả năng gây kích ứng, theo bác sĩ Rogers.

Hãy dùng thử: Sunday Riley Auto Correct Brightening and Depuffing Eye Contour Cream

Bước 4: serum điều trị, lột da chết, kem dưỡng
    Giống như phần còn lại của cơ thể, da thực hiện phần lớn việc sửa chữa, phục hồi và tái tạo khi chúng ta ngủ.

Đây là lý do tại sao hầu hết các phương pháp điều trị chăm sóc da nhắm mục tiêu như meds theo toa (tretinoin, kem trị mụn và hồng ban), kem retinol,

phương pháp tẩy tế bào chết (miếng dán và mặt nạ) và huyết thanh chống lão hóa (truyền peptide, các yếu tố tăng trưởng và các hoạt chất sinh học khác) sử dụng tốt hơn vào ban đêm.

Tuy nhiên, thay vì dùng tất cả các loại serum và kem điều trị, bác sĩ Rogers khuyên bạn nên chọn phương pháp điều trị buổi tối tùy thuộc vào nhu cầu hiện tại của làn da.

Quá nhiều bước điều trị chỉ làm tăng nguy cơ kích ứng và giảm khả năng cho kết quả mong muốn, bác sĩ Rogers nói.

Hãy chọn phương pháp điều trị buổi tối dựa trên những gì làn da của bạn cần vào tối hôm đó, không dựa trên những gì bạn có trong tủ thuốc.

Một số đêm, nó có thể chỉ là rửa, giữ ẩm và lên giường ngủ.

Luôn có ngày mai để cho làn da của bạn thêm yêu thương.

Dưới đây là những cân nhắc khác:

• Chọn giữa các loại thuốc kê toa (đối với mụn trứng cá hoặc hồng ban) HOẶC phương pháp điều trị tẩy tế bào chết (như miếng AHA / BHA, lột hoặc mặt nạ giải độc). Nếu bạn sử dụng cả hai vào cùng một đêm, bạn sẽ tăng đáng kể nguy cơ gây kích ứng da, Cảnh báo từ bác sĩ Rogers.
    • Giống như thuốc kê đơn, không sử dụng kem retinol (không cần kê đơn và theo toa) vào cùng một đêm với các phương pháp điều trị tẩy tế bào chết.
    • Điều trị tẩy tế bào chết: Sử dụng một cách tiết kiệm, một đến ba lần một tuần.
    • Giải độc da / Mặt nạ đất sét: Đối với hầu hết mọi người, một lần một tuần là nhiều.
    Hãy thử sử dụng: Dermalogica Daily Microfoliant

Bước 5 dùng mặt nạ
    Nếu da của bạn khô, bạn dùng mặt nạ kem dưỡng ẩm hoặc dầu mặt .

Cả hai loại sản phẩm thường nhẹ và thường có thể được sử dụng thường xuyên vì da bạn cần tăng cường thêm hydrat hóa.

Hãy thử sử dụng: Eminence Organic Skin Care Facial Recovery Oil

Bước 6 kem dưỡng ẩm hoặc kem ban đêm
    Một số người sử dụng cùng một loại kem dưỡng ẩm vào ban ngày và ban đêm.

Tuy nhiên, kem dưỡng ẩm ban đêm hoặc kem ban đêm thường dày và nặng hơn và được thiết kế để được hấp thụ trong suốt vài giờ.

Tiến sĩ Rogers cho biết, Kem dưỡng ẩm, đặc biệt là những loại nặng hơn được sử dụng vào ban đêm,

tạo ra một lớp bảo vệ trên da để ngăn chặn sự bay hơi nước trong khi bạn ngủ.

Duy trì một lượng nước cao trong da là chìa khóa để chữa lành và duy trì làn da khỏe mạnh.

Nếu bạn đang sử dụng đúng loại kem dưỡng ẩm, đó sẽ là bước cuối cùng của bạn bởi vì không có gì có thể vượt qua được.

Hãy thử sử dụng kem face dưỡng trắng da ban đêm

Vấn đề thời gian, quá trình
    Bên cạnh thứ tự ứng dụng, một số chuyên gia tin rằng việc xem xét thời gian để làn da của bạn hấp thụ sản phẩm cũng rất quan trọng.

Tuy nhiên, vì hầu hết chúng ta thường vội vã đi đâu đó Tiến sĩ Rogers hiểu rằng điều này không phải lúc nào cũng có thể.

Lời khuyên của cô ấy?

Giữ thói quen chăm sóc da của bạn đơn giản.

Nhiều sản phẩm cho biết bạn phải đợi từ năm đến 30 phút trước khi bước tiếp theo để đảm bảo sự hấp thụ thích hợp,

nhưng ai có thời gian cho việc đó?

Nếu bạn làm cho nó quá phức tạp, bạn sẽ không làm điều đó, bác sĩ Rogers nói.

Nếu bạn có nhiều bước, hãy tạm dừng một chút (một phút) để cho phép mỗi sản phẩm có thời gian phản ứng với da.

Ví dụ, vào ban đêm, sau khi rửa mặt và thoa serum hoặc trị liệu buổi tối, tôi chỉ cần kết thúc một ngày và đi ngủ.

Tôi giữ kem dưỡng ẩm trên bàn cạnh giường ngủ của mình và bôi nó ngay trước khi đi ngủ để cung cấp cho các phương pháp điều trị đặc biệt, đắt tiền này một thời gian nữa để thẩm thấu vào da trước khi tôi dán chúng vào kem.

Một lời khuyên khác?

Lắng nghe làn da của bạn.

Hãy nhớ rằng bạn là duy nhất và không ai khác có làn da của bạn.

Bất kể các chuyên gia nói gì, điều quan trọng là tìm thấy những gì phù hợp với bạn và luôn luôn tử tế với làn da của bạn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhvienshop