Toàn quốc: Chọn “đường” Cho Con Dùng Là Cả Một Nghệ Thuật!

Thảo luận trong 'ĐỒ CHO BÉ' bởi MaiLan. Phạm, 17/11/2020.

1. MaiLan. Phạm

MaiLan. Phạm Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, hôm nay em muốn chia sẻ một thông tin cực kỳ thú vị mà chắc chắn mẹ nào cũng cần nè.
    Chẳng là nhà em rất quan tâm đến chuyện dinh dưỡng trong từng bữa ăn nên từ nhỏ đã rèn cho con thói quen ăn uống lành mạnh. Em chỉ sợ cháu nó đi học thấy nhiều đồ ăn vặt mê quá sẽ lơ là bữa chính rồi thiếu chất thì khổ. Thế nên em hay lên mạng tìm hiểu các phương pháp hướng dẫn con ăn có chọn lọc và chế độ ăn khoa học cho con lắm.
    Cũng nhờ vào việc tìm kiếm, học hỏi nhiều kiến thức mà em đã phát hiện thêm việc phân loại và lựa chọn loại đường trong bữa ăn của con dù nhỏ nhưng rất quan trọng. Trong phỏng vấn gần đây của PGS. TS. Nguyễn Anh Tuấn, Phó Trưởng bộ môn Nhi Đại Học Y Dược TP. HCM, em mới biết có cực nhiều loại đường khác nhau trong các loại thực phẩm và không phải đường nào cũng tốt.
    Loại đường dùng trong bánh kẹo, đồ ăn vặt của con thường là đường bổ sung (added sugar), tiêu biểu như đường mía tinh luyện (sucrose), malto hay dextrin. Những loại đường này sẽ làm cho thức ăn ngọt hơn, mùi thơm hơn, màu sắc hấp dẫn và độ mềm dễ ăn. Nhưng nếu sử dụng nhiều thì dễ gây sâu răng, béo phì và hạn chế khả năng hấp thu của con.

Con nhỏ 10 đứa thì hết 9 đứa thích đồ ngọt rồi các mẹ ạ!​

Chuyên gia Nguyễn Anh Tuấn đề nghị nên hạn chế sử dụng loại đường bổ sung này, thay vào đó khuyến khích mẹ nên ưu tiên đường tự nhiên trong sữa (lactose) cho con. Đây là loại đường tự nhiên mà sữa mẹ hay sữa của bất cứ động vật nào cũng có, vì vậy mà rất an toàn cũng như giúp trẻ phát triển một cách khỏe mạnh. Theo hướng dẫn của chuyên gia thì các mẹ có thể phân biệt được 2 loại đường này trong thực phẩm bằng cách đọc kĩ thành phần của đường trong sản phẩm. Hiện nay, vẫn có một số ít các sản phẩm trên thị trường cam kết không dùng "added sugar" mà mẹ có thể tìm mua.
    Từ bài viết của chuyên gia mà mình bắt đầu tập thói quen để ý các thành phần dinh dưỡng khi đi mua sắm hơn. Dạo này mình thấy sữa NAN Optipro Kid mới được nhiều mẹ khen lắm, công thức chỉ dùng đường tự nhiên có trong sữa (Lactose) không thêm đường mía tinh luyện (Sucrose) nên có vị ngọt dịu thanh mát vừa dễ uống vừa giúp con tăng cường khả năng hấp thu và sức đề kháng nhờ công thức mới có bổ sung thêm HM-O nữa. Đọc thành phần là em ưng liền rồi đó, trộm vía con uống mấy bữa nay cũng thích nữa, ăn uống cũng ngon hơn hẳn, đi học là quấn mẹ vòi “sữa sữa”, có mới chịu đi đó nha :D

Em chụp cái hình NAN nước cho các mẹ xem nè, trên hộp sữa ghi rõ không thêm đường sucrose luôn. Nay mới có loại 115ml nhỏ nhỏ cưng lắm!​

Hy vọng chia sẻ của em sẽ giúp ích cho các mẹ nhé hihi, cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến chia sẻ của em. Chúc các mẹ ngày mới vui vẻ! :h:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MaiLan. Phạm
  2. Mẹ Khỉ Con88

Mẹ Khỉ Con88 Thành viên chính thức

bài viết hay

3. Uyên Uyên Khả

Uyên Uyên Khả Thành viên chính thức

Nan Optipro kid này mình cũng đang cho con dùng nè

4. Minh Minh 2

Minh Minh 2 Thành viên đạt chuẩn

Nay thị trường sữa nhiều loại sữa quá nên e cũng k biết nên mua loại nào cho con hết các chị ơi. Sữa nào tốt cho trẻ 14 tháng, tăng đề kháng , tăng hệ miễn dịch, mát mà k bị bón ạ. Chứ nghe nhiều sữa nóng gây bón này nọ sợ quá

5. Khả Như Đỗ

Khả Như Đỗ Thành viên chính thức

thiệt, nhiều sữa quá ko biết phải chọn loại nào nữa. Hổm rày cứ lẩng quẩng dụ này

6. Minh Minh 2

Minh Minh 2 Thành viên đạt chuẩn

đồng cảm vs mom

7. Mắt Biếc12

Mắt Biếc12 Thành viên chính thức

Con đề kháng yếu nên uống sữa nào đây các mom ? Bé nhà em cứ hay bệnh vặt này nọ nên em muốn tìm sữa nào tăng đề kháng để con uống cho khỏe mạnh hơn chứ sữa cũ em dùng thấy không có hiệu quả gì hết. Các mom biết sữa nào tăng đề kháng với mát mát thì mách em với nha. Cảm ơn mn nhiều

8. Hải Yến Dương

Hải Yến Dương Thành viên chính thức

Sữa top giới thiệu nha mom. NAN Optipro Kid ấy. Mình nghe nói dòng này tăng đề kháng tốt lắm

9. Mắt Biếc12

HMO là gì vậy mom ?

10. Hải Yến Dương

HMO là dưỡng chất có trong sữa mẹ được các nhà khoa học ví như dưỡng chất vàng giúp con phát triển tốt, tăng đề kháng, khỏe mạnh hơn đó mom

11. Mắt Biếc12

Mom cũng đang cho bé uống sữa này hả ?

12. Hải Yến Dương

Uhm, bé nhà mình đang dùng. Con mình thể trạng yếu nên cứ hay bệnh lặt vặt. Mình cho uống sữa thời gian lại thấy cải thiện, ít bệnh hơn. Mom mua dùng thử xem

13. Mắt Biếc12

Dạ mom. Để em tìm hiểu thêm

14. Iron Man2

Iron Man2 Thành viên chính thức

Làm sao để biết thành phần đường gì vậy mom

15. Zelda _ Lê

Zelda _ Lê Thành viên chính thức

Có ghi trên chỗ thành phần á mom, mình chịu khó đọc nè

16. Iron Man2

Iron Man2 Thành viên chính thức

Có mẹ nào có công thức nấu ăn sử dụng đường Lactose không cho mình xin với ạ

17. Mẹ. Bảo Vy

Mẹ. Bảo Vy Thành viên chính thức

NAN Optipro Kid mình thấy rất dễ uống, thì ra là dùng loại đường tự nhiên, con mình thích uống lắmbé vừa vui vừa khỏe

18. hantt123

hantt123 Thành viên sắp chính thức

Loại này oke nè các mẹ giúp con tăng cường sức khỏe, mà hình thành thói quen ăn uống lành mạnh nưã

19. Phạm Linh Đan

Phạm Linh Đan Thành viên chính thức

Vì dụ sữa này mà nhà mình lục đục luôn đây. Em gái mình mua cho cháu lon sữa ngoại lạ lắm uống. Ai dè đâu ms đc 1 tuần hơn con bị bón. Mẹ ck nói ra nói vào hoài. Khổ thân

20. hantt123

hantt123 Thành viên sắp chính thức

Nói j trời :(((( , thì cái này còn tuỳ cơ địa xui trúng sữa cháu ko hợp thì đổi sữa khác tìm cách giải quyết chứ nói j . Mệt nhất cảnh này mình cũng chán