Nơi khác: Con Trai 11 Tuổi Quá Lỳ Lợm

Thảo luận trong 'ĐỒ THANH LÝ' bởi duocnguyen1988, 5/1/2021.

1. duocnguyen1988

duocnguyen1988 sơn giả đá

Thân giử mấy anh chị và các cha. Các mẹ.Làm cách nào dạy dỗ bé 11 tuổi quá lỳ

Nhà em chỉ có mổi bé trai. Mình ở tphcm vì công tác lâu lâu mới về thăm bé. Bé ở nhà cùng với bà nội
    Năm nay đã học lớp 5. Tính tìn bé rất cứng đầu . Dạy bảo thì toàn trã lời lại ko nghe. Càng nói thì càng làm căng lên. Đánh cháu thì ko nở

Tối ngày canh me cai dt và chơi. Nhiều khi nửa đêm. canh me ăn cắp điện thoại chơi. Tới sáng
    Gia đình có dạy bảo rất nhiều lần. Hình như ngày nào củng thế .
    Phân tích cho bé hiểu biết
    Nhưng bé nhất quyết không chịu nghe lời.
    Càng dạy bảo thì bé càng ko vân lời.

Có lúc mình có bắc bé nằm xuống đánh.một cây rôi vào đích. Khi đánh bé lại chạy đi. Và cứ khóc. Củng chẳng nói chuyện. Mặt kệ ai hỏi
    con cái không ai nở đánh bé. Cha mẹ sót từng miếng thịt

Thật sự bé nhà mình rất cứng đầu. Khó dạy bảo.
    Có nên đưa bé 11 tuổi đi giử trường giáo dục không ?

và có trường nào giáo dục bé 11 tuổi không ạ.
    quê Hậu Giang. Cần thơ.
    Rất mong các ba và các mẹ có kinh nghiệm dạy con. Hoặc có trường nào giáo dục bé. Để cho bé ngày ngoai ngoan ngoãn nhiều hơn.
    Rất cảm ơn các ba. Và các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duocnguyen1988
    Đang tải...

2. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Nỗi đau đầu và nan giải của nhiều gia đình. Cố từ từ thoi bạn và đặt pass điện thoại các đồ điện tử.

duocnguyen1988 thích bài này.
  3. duocnguyen1988

Cách này mình đả áp dụng rất nhiều biện pháp.
    Thật sự nổi đao xon cái lì lợm. Cứng đầu. Khó dạy bảo. Sót sa lắm .
    Mình củng không biết có trường giáo dục lại bé không.
    niếu có trường giáo dưỡng lại bé thì cũng phải đứa bé đến giáo dục lại .
    Nhưng mình không biết

4. nguyenhongvan90

nguyenhongvan90 Bắt đầu tích cực

vì công tác lâu lâu mới về thăm bé ---> nguyên nhân chính ???

5. metrietkhanh

metrietkhanh Thành viên rất tích cực

Mình cũng có con tầm tuổi bạn, hiện đang lớp 6 và mình cũng gặp những vấn đề tương tự như bạn, xin chia sẻ với bạn chút:
    1. Bạn để con sống cùng ông bà, tách bố mẹ thì thật sự rất khó để bạn theo sát và điều chỉnh con kịp thời. Chưa kể cách suy nghĩ và nếp sống người già khác nữa, nên trẻ có thể bị nhiễm một số thói quen xấu do sự chiều chuộng hay thiếu kiến thức giáo dục trẻ con của ông bà. Mình đã để con cho ông bà trong 2 năm, và giờ đang rất vất vả để dạy dỗ, uốn nắn con. Do đó, bạn nên cố gắng sắp xếp công việc hay trường lớp của con để bố mẹ gần con, bố mẹ có thể sát sao kịp thời uốn nắn những hành vi sai trái và dành sự quan tâm nhiều hơn cho con.
    2. Trong nhà cần set rules, đặt ra các nguyên tắc, muốn làm cái này cần phải hoàn thành hay đạt một số công việc khác, có thưởng có phạt phân minh. Đặc biệt nên phân tích cho con lớp 5 là giai đoạn chuyển cấp, sang cấp 2 nội dung kiến thức, cách học rất khác con cần cố gắng học để vào được trường tốt, lớp tốt, và từ đó có tương lai tốt hơn...
    3. Độ tuổi này đang chuẩn bị cho giai đoạn chuyển biến tâm sinh lý quan trọng, tiền dậy thì nên bọn trẻ bắt đầu có chính kiến, quan điểm, cách suy nghĩ riêng, hoc môn cũng đang dần thay đổi nên bố mẹ phải tìm đọc nghiên cứu tâm sinh lý lứa tuổi, lựa con hơn. Từ lúc con nhà mình lớp 5, mình lắm lúc phát điên được nhưng vẫn phải nhẹ nhàng tỉ tê, có cáu quá quát mắng hay động thủ thì sau đó lại nhẹ nhàng lựa lúc đang vui lại bảo tại con làm mẹ thế lọ thế chai. Các bố mẹ có con mình học cùng cũng than thở như vậy, nên mình phải cố gắng "học làm cha mẹ tốt", làm bạn cùng con.
    4. Nên tạo hoạt động bên ngoài lôi kéo con tham gia, kích thích tìm hiểu khám phá cái mới, tạo kênh gắn kết cha mẹ-con cái và giảm tần suất lệ thuộc các thiết bị điện tử. Với các thiết bị điện tử thì vẫn có thể tận dụng các tài nguyên hữu ích như app học tập, trang web bổ sung kiến thức, hay tìm hiểu kiến thức lịch sử-địa lý trên google... Và chỉ cho con thấy nếu tận dụng được các nguồn tài nguyên này thì sẽ rất có ích cho con, nếu con sa vào game hay những web xấu thì sẽ gây hại cho con (mẹ có thể tìm mấy bài về nghiện games, nghiện mạng xã hội... đọc cùng con cho con thấy tác hại đến não bộ như thế nào).
    5. Không ngừng thể hiện tình yêu thương với con, lắm lúc con mình muốn làm việc này nọ mà mình không cho, nó ghi ra giấy nhắn mẹ là "Ghét mẹ lắm", mình chỉ nhắn lại "mẹ luôn yêu con và mong con có thái độ tốt hơn". Vì thật sự nhiều phân tích cho thấy, chỉ có tình yêu mới có thể chạm đến con, dần khiến con thay đổi, còn đánh đòn, quát mắng thật sự chẳng ăn thua gì đâu. Bạn có xem chương trình Cha mẹ/thầy cô đã thay đổi trên VTV7 thì thấy điều này rất rõ đấy, hoặc có thể xem các tập có GS Peck Cho trên youtube)
    Đây là một số chia sẻ mình đút rút được. Cho đến giờ mình vẫn thấy chặng đường dạy con còn dài lắm, nghề làm cha mẹ thật không dễ dàng, đúng như câu sinh con rồi mới sinh cha. Nên mình phải luôn cập nhật, học hỏi thôi.

6. dnlinh711

dnlinh711 Bắt đầu nổi tiếng

Hic...câu hỏi của em mà chị vừa đọc vừa phải luận mới hiểu hiểu được.
    Con cái mà sống xa bố mẹ thì việc giáo dục sẽ gặp rất nhiều khó khăn. Sự xa cách giữa hai thế hệ: ông bà và cháu cũng là một nguyên nhân dẫn đến tính cách này em nhé. Bọn trẻ bây giờ rất nhạy cảm, xã hội cũng nhiều đổi khác chứ không như cách đây vài chục năm. Nếu được em nên tìm cách thay đổi để được ở gần con, quan tâm chia sẻ những tâm tư tình cảm. Bố mẹ có lúc là bố mẹ, nhưng có lúc phải là những người bạn thì mới được em ạ. Cái quan điểm gửi con vào trường giáo dục của em đã là một sai lầm rồi. Hãy bắt đầu về bên con khi còn chưa muộn em nhé. Chúc em thành công.

7. anhbob

anhbob Bắt đầu nổi tiếng

Bạn thử kêt bạn facebook với chị Vũ Thu Hương, tiến sĩ giáo dục (nick là Huong Vu Thu) rồi nhờ chị tư vấn cho. Mình cũng thỉnh thoảng phải chat nhờ chị ấy tư vấn cho cách xử lý con cái đấy. Chị ấy khá nhiệt tình và có tâm.

8. duocnguyen1988

Cũng rất cảm ơn bạn. Mình sẻ cố giáo dục con cái lại . Đó là nền tảng đất nước .

9. duocnguyen1988

Cảm ơn bạn để mình kết bạn

meoyeu116 thích bài này.
  10. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Khuyên bạn không nên đưa con tới trường giáo dục. Việc đó sẽ càng đẩy con xa bạn hơn. Hiện ở độ tuổi của con ngang bướng, muốn thể hiện ý kiến cá nhân,... mình càng nghiêm khắc con càng bướng. Theo mình việc để con ở nhà với ông bà là k nên, con cái cần đc cha mẹ bên cạnh dạy bảo và yêu thương. Cùng con chơi game, nói chuyện sẽ dần gắn kết tình cảm với con. Con thấy tin tưởng tự sẽ nghe lời mình. Cũng k nên cấm hoàn toàn con xem đt hay tv nhưng nên có quy định giờ phù hợp. Dạy con là một quá trình lâu dài k thể vội vàng, chúc vạn thành công

meoyeu116 thích bài này.
  11. duocnguyen1988

Rất cảm ơn bạn và bỏ thời giang ra những lời lẻ tất tuyệt vời. Và đồng hành cùng bạn .
    Những kiến thức lời bạn chi Sẻ kiến thức về giáo dục con cái. thật sự rất cảm ơn

12. duocnguyen1988

Mình sẻ cố khắc phục chuyện đó. Làm nhiều tiền hoặc tiền nhiều chủ yến bổn phận làm cha làm mẹ lo cho con cái ăn học ngoan hiền .

Nhưng làm có bao nhiêu tiền mà con mình hư và lỳ lớn lên ko vân lời bao mẹ đó là cái lổ ở cha mẹ. Rất cảm ơn bạn đả cho mình lời khuyên