Hà Nội: Mời các mẹ thưởng thức canh măng mực đặc sản Bát Tràng (chốt order T6 giao sáng CN)

Thảo luận trong 'ĐỒ DÙNG GIA ĐÌNH' bởi meo-beo, 10/1/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. meo-beo

meo-beo Guest

Em chào các chị em. Em xin tự giới thiệu em là con gái Bát Tràng lấy chồng sang bên Đền Lừ, Hoàng Mai.

Em xin chính thức khai trương topic Canh măng mực này sau 1 thời gian thăm dò. Chủ nhật này các mẹ đã có kế hoạch đổi món gì chưa? Mời các mẹ đặt canh măng mực đặc sản, em xin chốt đơn hàng thứ 6 này và giao hàng cho các mẹ vào sáng chủ nhật.

Các chị em đã từng ăn, từng nghe tới món đặc sản Bát Tràng, canh măng mực chưa ah. Nhà em làm cỗ cưới cho 2 chị em em, lần nào món này cũng được mọi người ở xa về ăn cỗ xin thêm mấy lần ấy ah.

Em xin được giới thiệu thành phần của món canh này gồm có mực ống khô loại to hơn bàn tay người lớn 1 chút ấy, được tẩy sạch với r*** gừng, nướng sơ, đập dập, xé nhỏ rồi xào cho thật vàng thơm.

Măng khô - măng vàu thật vàng thơm thì được xé sợi thật mảnh, luộc kĩ.

Măng và mực đươc xào chung bằng nước gà luộc có thêm tôm nõn, thịt nạc, sao cho măng và mực thật khô.

Khi ăn thì phần măng và mực này được nấu lại với nước gà trong lửa lim dim khoảng 30 phút đến 1h cho măng mực thật mềm. Ăn nóng ngon ơi là ngon ấy các mẹ ah.

Sắp tới tết rồi, bà ngoại cháu đang định làm ít đặc sản Bát Tràng để chuẩn bị tết ah. Tiện đây em mở topic thăm dò này để các mẹ có hứng thú với món này măm măm thử xem sao. Măng mực bà ngoại cháu làm là măng mực đã được xào khô,các mẹ chỉ cần về ninh lại với nước gà luộc thôi nhé. Giá giới thiệu là 130k/bát, 1 bát là 1.2 lạng măng mực đã được xào khô (bát đầy đặn lắm các mẹ nhé). Giá mẹ con em đã down 1 chút để mở hàng may mắn các mẹ nhé. Em xin free ship loạt hàng thăm dò này.

Ngoài mồng 10 cơ quan ông ngoại cháu (ông ngoại cháu làm ở Nhà in bộ Y tế trên phố Đội Cấn) có cô nhờ bà ngoại xào giúp 15 bát để làm cỗ. Lịch cụ thể mẹ cháu xin được update sau. Tiện đây rất mong các mẹ ủng hộ đặt hàng trên topic.

P.S. bà ngoại cháu chưa xào mẻ măng mực tiếp theo nên mẹ cháu chưa có ảnh gốc để up. Các mẹ tham khảo tạm ảnh trên Web nhé! Mẹ cháu collect tạm ah, các mẹ thông cảm cho mẹ cháu nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meo-beo
    Last edited by a moderator: 23/1/2013
  2. Vanilla

Vanilla Thành viên nổi tiếng

Ðề: Thăm dò: Canh măng mực đặc sản Bát Tràng

Tớ rất mê món này! Bao giờ khai trương nhắn tớ nhé!

3. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Mình chưa nghe đến món này, rất vui vì biết thêm một món mới. Mình ghiền ăn uống lắm.

Bạn thử chụp nguyên liệu và sp xem sao, chúc bạn đắt hàng nhé.

4. mebenabenin

mebenabenin

Món măng mực này đúng là đặc sản BÁT TRÀNG.ăn một lần nhớ mãi.

5. jessiQQ

jessiQQ Đủ quyền lập Họ

Ông anh mih mê món này lắm, bảo chở sag đó ăn mà chờ mãi chả thấy hồi âm T.T B nhớ chụp hình sản phẩm để qua ủng hộ nhé

6. Lan Thanh

Lan Thanh Đủ quyền lập Họ

Giờ mình cũng mới nghe tới món này, bạn triển khai và thêm ảnh cho ngon mắt

7. tieukhe_ekyana

tieukhe_ekyana Thành viên tích cực

hihi. nhà em có bán măng mực mẹ nó này. nhưng hết hàng rùi. ko biết măng mực của mẹ nó có giống của em ko? Chúc mẹ nó bán đắt hàng nhá :D

8. *101#OK_hehe

*101#OK_hehe Thành viên tập sự

Nghe tả đã thấy hấp dẫn rùi...
    Chúc meo-beo đắt hàng nha!

9. meo-beo

meo-beo Guest

Các mẹ tham khảo bài viết về món canh măng mực này trên cổng thông tin Battrang.info nhé!
    http://battrang.info/detailnews/bao-chi-viet-ve-bat-trang/canh-mang-muc-truyen-thong-bat-trang.htm

Canh măng mực truyền thống Bát Tràng
    Vào mùa này, nếu đến thăm chợ gốm Bát Tràng, hẳn nhiều người sẽ rất ngạc nhiên khi thấy các bà, các chị ở đây vừa bán hàng vừa tranh thủ ngồi tước măng khô. Nhiều người lầm tưởng họ đang chuẩn bị cho bữa ăn chiều và thắc mắc sao họ lại ăn uống giống nhau như vậy.

Hỏi ra mới biết, họ đang làm một món ăn đặc sản giúp cho một gia đình trong làng chuẩn bị có cỗ. Đó là món canh măng mực Bát Tràng, một món ăn không thể thiếu được trong các dịp lễ tết, cưới hỏi của làng nghề truyền thống này. Khó nhất của món ăn này là khâu chuẩn bị nguyên liệu. Cần phải huy động nhiều người giúp bởi món ăn này cực kỳ công phu, nhiều công đoạn và tốn thời gian.

Đầu tiên, người ta phải chọn loại măng khô có màu vàng sáng, tốt nhất là loại măng vầu, dùng dao nhọn hoặc kim băng tước măng thành từng sợi nhỏ, chừng bằng que tăm. Sau khi tước xong cho măng vào nồi luộc khoảng 2-3 nước cho măng mềm và có màu vàng nhạt. Sau đó, người ta lại tiếp tục tước măng nhỏ hơn nữa, như những sợi tóc. Một nguyên liệu quan trọng nữa của món ăn này là mực khô.

Người ta chỉ lấy phần thân mực, bóc bỏ mai, yếm và đầu, râu mực để mực không bị sơ và cứng. Ngâm và tẩy sạch mực bằng r***. Sau khi mực được nướng chín, lấy vài lát gừng giã nhỏ mịn, lọc bằng nước nóng rồi dùng nước đó tẩy lại mực lần thứ 2. Tiếp theo, dùng búa đập nhẹ để thân mực hiện rõ từng thớ thịt. Xé mực thành từng sợi nhỏ như măng rồi đem xào với mỡ, khi xào cho thêm vào một chút đường và muối tinh.

Chú ý, khi xé mực, sợi phải dài để có thể quấn với măng. Nguyên liệu cuối cùng là thịt thăn luộc chín thái chỉ và xào cho ngấm mắm muối. Sau khi chuẩn bị xong nguyên liệu, người nấu cho cả măng, mực, thịt thăn vào xào chung, nêm thêm mắm muối cho vừa ăn, sau đó đổ nước luộc gà đang sôi vào rồi ninh nhỏ lửa cho đến khi măng chín mềm.

Món ăn cầu kỳ này có thực sự ngon ngọt vừa ăn hay không cũng đòi hỏi sự khéo léo của người nội trợ, từ khâu chọn nguyên liệu, sơ chế cho đến việc nêm nếm gia vị. Phải làm sao cho khi múc ra bát, món măng mực này phải có màu vàng sáng, nước canh trong, vị ngọt đậm đà và thơm của mực. Sợi măng giòn, sợi mực mềm mà dai khiến cho món ăn càng hấp dẫn hơn.

Không biết món canh măng mực Bát Tràng này có tự bao giờ, chỉ biết, cho đến nay, món ăn này vẫn được người Bát Tràng giữ gìn và coi như một nét đặc sắc của làng cổ vốn nổi tiếng về nghề gốm này.

10. meo-beo

meo-beo Guest

Thật là vui vì món ăn được các chị em biết đến và yêu thích.

Đọc comment của các chị mà em thấy thật háo hức được phục vụ tận nơi để các mẹ càng trải nghiệm món ăn này.

Em cảm ơn các mẹ nh lắm ah

Tình hình là bà ngoại cháu chưa triển khai, sang tuần bà ngoại cháu mới làm cơ các chị ah.

Hi chị. Nhà chị có măng vàu không ah để em nghiên cứu rủ bu em ủng hộ chị nhé!

Last edited by a moderator: 11/1/2013
  11. Dê Béo

Dê Béo Ăn ngoan mẹ nhờ,Ỉn ơi :(

Mẹ nó ơi ảnh lỗi rồi k xem đc, hóng hình quá, nghe món này lạ mà ngon thế :X

12. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Nghe mẹ nó kể thèm quá. Chờ hình ảnh của bạn nhé

13. Gấu Misa 1325

Gấu Misa 1325 Thành viên rất tích cực

Món ăn nhà mẹ nó nghe hấp dẫn nhỉ. EM chưa được ăn món này bao giờ :)

14. meo-beo

meo-beo Guest

Em không được hình các mẹ ới ời :cry::cry::cry::cry::cry:
    Giờ em đi măm măm đã nhé, chiều về em nghiên cứu tiếp. Quyết up bằng được các mẹ nhỉ?

15. mephuongthuy

mephuongthuy Thành viên nổi tiếng

Chị mở hàng nhé. Chị nhẹ vía hy vọng em đắt hàng
    khi nào có thì cho chị 1 bát nhé. 140k/bát phải không em
    ý là 1 bát toàn măng mực hay thế nào? 1 bát ninh + nước xương gà...thì ra 1 bát canh hay thế nào em

16. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Tớ đánh dấu nhé, nhà tớ gia truyền món này đấy. Chúc bạn đắt hàng nhé

17. hoangminh_231

hoangminh_231 Thành viên kỳ cựu

Oánh dấu nào. Tớ đi ăn cỗ Bát Tràng mê nhứt món này đấy

18. MeVanChi

MeVanChi Thành viên rất tích cực

Đánh dấu...........................................

19. meo-beo

meo-beo Guest

Em cảm ơn chị. Tặng hoa chị nè (u).

1 bát là măng với mực đã xào rồi ấy chị ah. Chị chỉ việc ninh với nước gà luộc và nêm lại gia vị cho vừa mặn nhạt của gia đình thôi.
    1 bát là 1.2 lạng măng mực chị ah

Sang tuần có cô ở cơ quan bố em đặt 15 bát làm cỗ khách, để em nhờ mẹ xào thêm cho chị nhé!

20. Tuthoi

Tuthoi

Nghe tả mà thèm quá, m chưa dc ăn món này bao giờ. Chờ chủ top đưa ảnh lên cho e hóng xem tn, hehe

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.