Hà Nội: Nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp.Bức xúc vô cùng!

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi Mẹ Sơn, 1/9/2010.

1. vankhoi

vankhoi Thành viên tập sự

Ðề: Nộp hồ sơ mua nhà thu nhập thấp.Bức xúc vô cùng!

Thực ra Công ty không chắc chắn được với hồ sơ của Bạn – do các văn bản không rõ ràng, và đã gửi công văn lên sở để xác định hồ sơ của bạn có hợp lệ hay không.
    Việc suất ngoại giao 100% là không có. Như Mr Huy chủ tịch HDQT đã khẳng định: công ty không đánh đổi cả việc kinh doanh ngành nghề bất động sản vì 1, 2 suất ngoại giao.
    Tôi cũng là người trong công ty. Mức lương 6tr. Công ty đã không xác nhận để nộp hồ sơ. Bạn có thể nói lương 6tr là cao? ở côngty , không 1 cái xác nhận lương nào là không đúng sự thật. Đến dân tình trong công ty như chúng tôi cũng đã phải kêu trời vì sếp chặt với anh e chứ người ngoài ngta xác nhận không chính xác đầy ra đấy. Sếp bảo: sẽ qua kênh thuế TNCN để kiểm tra lại thu nhập của mọi người nữa, còn ai sai nếu phát hiện ra thì đơn vị đấy phải chịu, công ty k làm sai.
    Thời gian vừa rồi, thấy cũng thương cái sếp. Nên tôi hết cả giận vụ kh ông xác nhận lương cho để nộp hồ sơ. Áp lực nhiều kinh khủng: các quy định tưởng rất cụ thể mà lại có những điểm k hông rõ. Như trường hợp của bạn còn đỡ. Nhưng có trường hợp như bố mẹ không có nhà, đang ở cùng con cái…. Thì sẽ thế nào?
    Yên tâm là tất cả các bộ hồ sơ đều được chấm điểm chuyển lên sở. Kể cả không đạt và đạt, niêm yết công khai …
    Tôi là người của công ty. Thu nhập này không thể mua đc nhà Hà Đông trong khi công ty ngoài đó. Chờ khu Kiến Hưng nhiều nhà hơn (hơn 1500 căn) thì làm hồ sơ vậy.
    Còn một chuyện nữa bên lề cho các bạn biết nhé: sếp cấm tiệt họ hàng, anh em bao nhiêu đời, chỉ gọi là dây mơ rễ má thông gia (em trai của thông gia của thông gia) nộp hồ sơ. Hôm nào cũng phải đứng giám sát anh e nhận hồ sơ.
    Nhà thu nhập thấp làm gần xong chưa thu đc 1 đồng tiền nào, lãi ngân hàng vẫn phải chịu. Áp lực lắm đấy các bạn ah. Đối với công ty: rất cần bán để thu hồi vốn, nhưng nhỡ có trường hợp như thế nào đấy lại cực kỳ ảnh hưởng …. Cách đây 3,4 năm, khu vực bê tông mà bạn lên nộp hồ sơ là bãi đất hoang phế. Bây giờ đã là một khu tổng thể đủ cả nhà hàng, bể bơi, thậm chí sếp còn tâm huyết muốn đầu tư cả trung tâm thương mại…. Là người của Vinaconex Xuân Mai, nên tôi rất ức khi ai không hiểu và thông cảm…
    Nên các bạn hãy thông cảm và hiểu nhé. Đầu tư vào chủ trương nhà thu nhập thấp, vô cùng khó khăn, vất vả, áp lực… Không khéo lại có rủi ro nghề nghiệp thì nhọc nhằn lắm.

Đang tải...

2. vankhoi

Bực thật, nhà xây thô xong hết rồi, đang hoàn thiện nữa. Theo tiến độ quy định đáng lẽ đã thu được ít nhất 70% tiền nhà, vậy mà đã thu được đồng nào đâu. Cả một chủ trương của nhà nước. Chỉ có 328 căn đầu tiên thì sẽ có nhiều khó khăn. Thật là… Các bác chả biết thông cảm cho người khác gì cả.

3. vankhoi

Bạn bức xúc quá nên … Ưu đãi tiền thuê đất thôi. Giá thị trường nhà CT2 ngay bên cạnh đang 18 triệu. Công ty bán có 8,8tr/m2. Đã vậy giờ nộp tiền trong khi xây xong rồi, ai cũng lãi chỉ công ty thiệt lãi vay ngân hàng. Thế không là ưu đãi hay sao????
    Thực ra nếu có kiên nhẫn, chờ khu Kiến Hưng thì sẽ có hạ tầng đồng bộ. Còn bên Ngô thì nhậm đúng là chỉ có cái nhà chòng chọc thôi

4. VOLDEMORT

VOLDEMORT ^o^I'AM BACK^_*

cq tớ cũng đang lên ds cho những ng có đủ điều kiện mua nhà, tính ra tớ đc 90d roài đấy, quyết định ở cái 10d còn lại....................nhưng nói thật, cơ hội gần như là 0%.............

5. thanhhuyentienphuong

thanhhuyentienphuong Thành viên mới

Giờ có nhiều sự lạ.

Bạn làm công, ăn lương.
    Công ty của bạn làm ăn, mục tiêu của họ là thu lãi.
    Nhà nước thu thuế của dân, nhiệm vụ của họ là đảm bảo cuộc sống cho người dân.

Bán nhà giá thấp:
    - Bạn vẫn được hưởng lương.
    - Công ty bạn vẫn có lãi phải không
    - Nhà nước đang thực hiện đúng chức năng, nhiệm vụ của họ phải không.

Nếu đây là việc tất lẽ dĩ ngẫu, đúng chức năng, nhiệm vụ, trách nhiệm, mục tiêu của bộ 3 nói trên thì mới chỉ là làm tròn vai. Giờ 700.000 người dân đang bức xúc về nhà cửa. Mới có 328 căn nhà giá thấp được bán ra mà đã thấy kể công, khoe khổ.

Ở cái đất nước này người ta làm sai nhiều rồi, giờ làm đúng một tí đã thấy là sự lạ, đáng biểu dương. Xin chúc mừng Việt Nam, tỉ lệ giải quyết chỗ ở cho người nghèo của các bạn đạt 0,046857%.

6. Mẹ Sơn

Mẹ Sơn Guest

trường hợp của tôi đỡ như thế nào?đi ở nhờ nhà người khác thì sung sướng hơn việc bố mẹ ở cùng con cái sao?thật nực cười.tôi sợ cái lý lẽ của bên bạn lắm. Chỉ riêng việc bắt người dân đi 40km để nộp hồ sơ thôi đã thấy sự "ưu ái" dành cho người thu nhập thấp rồi (không phải đi 1 lần). Cũng tại xa xôi nên công ty bạn chịu nhiều tiếng oan khi người thu nhập thấp phải thuê, mượn xế hộp đi nộp hồ sơ.thật tội nghiệp cho chủ đầu tư.đọc comment của bạn giống như bài văn tả bố mẹ của em bé học lớp 1 quá.

7. mekunhim

mekunhim Thành viên rất tích cực

Đoán trước đc tình huống này rồi. Nhất là khi có bạn nào đưa tin sắp có nhà chung cư giá rẻ cho ng thu nhập thấp là m đã thấy k tin nổi. Kiểu gì nó chẳng hành, mà hành cái kiểu luật quay vòng của bọn nó thì khó mà cãi lắm.Rồi quay đi quay lai khi mua đc nhà thì cái số tiền m bỏ ra chẳng khác gì mua nhà giá cao. Tốt nhất là k hy vọng gì vào cái này đc dâu, cứ tự thân vận động thôi bạn ạ.

Sửa lần cuối: 28/9/2010
  8. BE DAU TAY

BE DAU TAY Bắt đầu tích cực

Cơ khổ! Nhà với chả cửa...tui đã khổ mụ còn khổ hơn tui : (
    ..........xã hội nầy nó thế đấy, ghế thì ít mà đít thì nhìu...bao giờ mấy thằng cha béo bụng kia còn khư khư giữ ghế thì pà kon mình còn khổ lắm...chia sẻ với chủ thớt, cứ đợi mấy thằng nhà nghèo đi ô tô kia mua được nhà rồi sẽ đến lượt mình thui mẹ nó ợ...hầy dà...đọc top của mẹ nó mà tức cái thái độ, bực cái hành động!!!

9. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

thế nào rùi mẹ Sơn ơi?đã có kq hồ sơ chưa

10. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

đọc bài này mà bức xúc thế, đúng là VN, bọn quản lý kiểu đểu giả nói bậy thế phải ghi âm, quay phim hết lại cho chúng nó hết đường chối cãi, nếu cách đây vài năm mình sắm được cái máy ghi âm thì có nhiều chuyện hay để nói lắm

11. meongmat

meongmat Thành viên chính thức

Người quen mình cũng nộp hồ sơ tại Xuân Mai. Đúng là duyệt để nộp hồ sơ khó thật, nhưng có lẽ do người này đầy đủ hết giấy tờ và thuộc diện đối tượng chính sách nên điểm khá cao, cũng không bị trả lại để làm bổ sung vì thiếu dấu sai chữ...

Tuy nhiên không biết có được xét mua hay không.

Mình không nghĩ có tiêu cực hay các bác chủ nhà vênh váo, theo thang điểm ở mấy quyết định đưa kèm bộ đơn để người mua tham khảo thì mẹ Sơn đúng là điểm không cao thật. Nhưng nếu có số mua được nhà:D, thì vẫn mua được nhà còn chưa tới số thì:D

Mình rất thích khu nhà chung cư trên Xuân Mai của bác chủ nhà. Nếu khu Kiến Hưng được như thế thì phải kiếm 1 suất.

Nói chung mình không đủ tiêu chuẩn nên chả làm hồ sơ cho mệt, dù cũng thèm ở Ngô Thì Nhậm lắm. Mấy hôm ở Xuân Mai mục kích tận mắt thấy chuyện đi nộp hồ sơ ngột ngạt thật, nên mình nói trước để người quen khỏi đi lại hai lần mà phải đọc thật kỹ các văn bản đi kèm xem điểm có 90 trở lên không hẵng làm hồ sơ. Mà đã làm thì soi thật kỹ để khỏi sai chữ nào.

Thấy có nhiều xe đẹp - xế hộp lượn lờ thật, nhưng họ có hồ sơ hợp lệ và đạt điểm cao để nộp hay không mình không chắc, vì ít đối tượng đạt điều kiện thang điểm cao như mấy văn bản quy định lắm. Mọi người đừng nói nặng nề quá, bên chủ nhà mình thấy cũng mệt mỏi lắm, nhiều hôm thấy 8 giờ tối vẫn có nhân viên ngồi ở phòng nhận hồ sơ chưa được về. Người của công ty chắc cũng không xơ múi được gì đâu=D>

Rất mong người quen mình trúng 1 căn>:)=D>

12. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Các mẹ đọc thông tin này chưa ạ?
    http://www.hanoimoi.com.vn/newsdeta...am-chon-nguoi-mua-can-ho-gia-re-dau-tien.htm#
    Vớ vẩn hết sức, đúng là căn hộ giá rẻ k đến ng có thu nhập thấp mà vào tay hết cocc. Tự nhiên lại có một cái tiêu chí "trên trời" ra để tăng cơ hội được gọi là "may mắn" của họ.

13. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ cho mình hỏi. Hiện nay mới chỉ có chung cư kiến hưng là chuẩn bị bán đúng ko? có khu nào cho người thu nhập thấp nữa ko nhỉ.
    Mình chưa tưởng tượng ra vị trí chung cư Kiến hưng nó nằm ở chỗ nào của Hà đông Từ khu an khánh có đường nào ra chỗ đấy ko nhỉ và đi tầm bn km

14. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

Có mẹ nào nộp hồ sơ mua nhà TNT đợt 2 không ạ? em đang tìm hồ sơ mà không tìm được, mẹ nào có help em nhé.

15. Tetdi

Tetdi Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi em cũng đang có dự định ngày mai đi mua cái hồ sơ mua nhà TNT đây mà e cũng đang ở tình trạng gần giống với Mẹ Sơn, k biết phải kê khai sao nữa????? Các mẹ giúp em với ạ.
    Chả là em đã lấy chồng và có 1 con gái, hiện tại hộ khổ của em và con gái vẫn ở nhà chung với bố mẹ e, ( chồng em vẫn hộ khẩu ở tỉnh khác, Chồng e không nhập khẩu được vào vì hộ khẩu nhà em là hộ khẩu treo nghĩa là nhà theo hộ khẩu các cụ đã bán từ ngày xưa, và hiện giờ đang ở trên đất không giấy tờ, diện tích gần 20m2). Hiện tại Bố mẹ em đang sống với vc anh trai e và một cháu gái. ( VC anh chị đã tách riêng một khẩu )

= Vợ chồng em đang thuê nhà => vấn đề của em là không biết kê khai thế nào cho hợp lý cả???? Vì nếu theo khẩu thì em vẫn có tên trong hộ khẩu => nghĩa là vẫn có nhà ( mặc dù là nhà không có giấy tờ, k được nhà nc công nhân..)

Trong khi rõ ràng là em đang không có nhà, 2vc vẫn đang phải ở thuê từ hồi lấy nhau đến giờ???

Bác có kinh nghiệp gì thì giúp em với ạ..hic hic

16. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

mẹ tetdi nên đến tận nơi mua hồ sơ người ta sẽ hướng dẫn, đấy là em thấy mọi người nói thế chứ nhà em cũng chưa đến tận nơi để hỏi được ạ

Tetdi thích bài này.
  17. cunngocbich

cunngocbich Thành viên chính thức

Trước khi dấn thân vào công cuộc làm hồ sơ mua nhà thu nhập thấp, mình cũng muốn hỏi lại các bố/mẹ:
    Vậy chốt lại chỉ có những người ko có hộ khẩu mới có tiềm năng trúng cao phải ko? Như nhà mình lương vợ nhà nc 3tr, chồng cũng nhà nước 3tr nhưng mình + 1 con có hộ khẩu nhà mẹ đẻ mình, còn chồng + 1 con có hộ khẩu nhà mẹ đẻ chồng, vậy thì làm hồ sơ có được xem là hợp lệ ko các bố/mẹ?

Mình xin chân thành cảm ơn.

18. shoppink

shoppink Thành viên rất tích cực

Híc ấm ức làm gì bạn ơi, phải xác định đến cửa quan là nó như thế. Đợt rồi mình đi làm sổ đỏ cũng ấm ức không khác gì, đi mỗi nơi 1 kiểu hướng dẫn.

19. Tetdi

Các Bác ý chỉ xác nhận theo khẩu Bạn ạ.

20. Tetdi

E có hộ khẩu HN từ những năm 70, và không có nhà để ở nhưng năm lần bảy lượt ra Phường xin xác nhận đều không được duyệt.

- Lý do là bố mẹ E đã chót bán cái nhà đc nhà nước phân cho từ năm 90, sau đó chuyển sang ở ngôi nhà đối diện vẫn trên cùng một địa phận ( tuy nhiên cái nhà này chưa đc nhà nước chứng nhận mặc dù nhà e ở đó từ những năm 70). Vì đang ở trong ngôi nhà không có sổ đỏ nên Chúng e k thể chuyển hộ khẩu sang đó được. Do đó hộ khẩu của chúng e vẫn thuộc địa chỉ ngôi nhà cũ. Gia đình e vẫn sinh hoạt tại tổ dân phố và phường bình thường từ vài chục năm nay, do đó phường và tổ dân phố không lạ gì hoàn cảnh gia đình e cả. E lấy lập gia đình và phải thuê nhà ở gần 10 năm nay.

- Giờ đây thấy có dự án nhà thu nhập thấp 2vc rất vui vẻ hứng khởi vì nghĩ mình thuộc diện có đủ dk để mua nhà TNT. Nhưng ra phường họ nhất định không chứng nhận cho e với lý do là đã bán nhà nên Phường k có trách nhiệm. Mặc dù Bà tổ trưởng dân phố ở đó biết gia đình e quá rõ đã xác nhận là chúng e chưa có nhà và mong Quý Phường giúp đỡ.

- Vậy là rõ rành rành em có hộ khẩu ở HN và chưa có nhà, nhưng vẫn k dc nộp đơn mua nhà. Tức quá trời, oan ức quá trời luôn.

- Vậy trách nhiệm thuộc về ai??? Ai sẽ xác nhận cho chúng e??? GĐình e trở thành những người vô thừa nhận của xã hội????