Toàn quốc: Tranh sơn dầu cho ngôi nhà Việt - Hàng chất lượng cao, đã xuất đi Châu Âu 7 năm nay.

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi namphuong0912, 10/2/2011.

1. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Hôm nay nổi hứng mở topic đặt cục gạch nhưng chưa có thời gian post thông tin cụ thể,
    Từ việc lân la tám chuyện bên WTT em mới có ý định lập ra Topic này. Các mẹ xem qua topic bên kia của em nhé, có thời gian e sẽ tỉ mỉ hơn
    http://www.*********/forum/f112/tranh-son-dau-trong-ngoi-nha-viet-677534/
    Đây là website của e http://welovepaintings.com
    Giá trên website là giá e bán cho Tây, tất nhiên phục vụ người VN thì giá VN rồi nhưng chất lượng đảm bảo đúng như hàng xuất đi Châu Âu (Nơi mà từ trẻ con đến các bô lão đều am hiểu và mê tranh), Ai cần thì em sẽ pm giá cho bức cụ thể mà mọi người muốn nhé,
    Em mở ra mang tính chất thăm dò, nên tạm thời một tháng e chỉ làm được khoảng 20 bức để phục vụ các mẹ thôi (Vì quả thực e bây giờ đã rất bận). 7 năm nay khách hàng của em là 100% dân Châu Âu và Úc (nói chung là Tây). Giờ e tính chuyện phục vụ thêm bà con mình , tuy xét về góc độ thương mại thì gần như là rất nhỏ so với việc bán cho bên kia (Bán từ 10 đến 20 bức tranh cho các mẹ mới đạt lơi nhuận bằng 1 bức to bán cho Tây) nhưng em và nhóm họa sĩ của e sau khi bàn bạc và thống nhất đã quyết định mở thêm kênh phục vụ người Việt Nam để mọi người có cơ hội treo và thưởng thức được "cái đẹp" và "cái hồn" của tranh, vì quả thực nhìn những ngôi nhà tiền tỉ của các mẹ phải treo những bức tranh hầng chợ thảm hại mà thấy sao sao ấy,
    Post lại bài bên WTT

Các bước chọn tranh:
    1. Đầu tiên và cơ bản nhất là phải là phải xác định bức tranh mình cần theo phong cách gì thì hợp với căn nhà:
    - Phong cách cổ điển
    - Phong cách hiện đại
    - Hoặc cũng theo phong cách Mỹ thuật đương đại nhưng ngôi nhà chúng ta lại thuần Việt thì lại chọn các bức tranh mang hơi thở và hồn Việt vào trong nhà (Ví dụ nhà Hồng Nhung, Mỹ Lệ), hoặc không muốn đụng hàng thì có thể lựa chọn những bức ảnh đẹp (rất nhiều đúng ko?) mang đi chép chuyển sang thể sơn dầu ( Chất liệu sơn dầu là phổ biến và luôn luôn sang, vĩnh cửu mà các chất liệu khác ko có được).
    - Cơ bản nữa là phải phù hợp với tông màu chung của nhà.
    2. Chọn tranh cho từng bức phù hợp cho từng vị trí, ở VN thì phổ biến :
    a. Phòng khách:
    - Tranh phong cảnh đơn thuần
    - Tranh phong cảnh có một chút người làm nền (Tui thì khoái kiểu này hơn vì thấy cuộc sống nó ấm áp và sống động, tất nhiên người ko phải là các nhân vật cụ thể: Ông hoàng này, bà chúa kia...trong lịch sử, mà người chị làm cho tranh nó sinh động lên). Ví dụ nhé:
    Trông cuộc sống thanh bình và nhẹ nhàng ko ha? Nhân vật hòa quyện với cảnh làm cho dù bức tranh cách chúng ta hàng vài thế kỉ nhưng chúng ta cũng hình dung ra được phần nào,
    - Những bức tranh yêu thích,
    Nơi phòng khách thì nên treo bức tranh có size lớn một chút (1 bức chính ) làm điểm nhấn (Nếu S nhà cho phép)> Nếu phòng khách thoáng từ khoảng 18m2 trở lên thì nên treo size từ 75x100cm trở lên,
    Ngoài ra có thể nhấn nhá thêm vài bức size nhỏ đi kèm ở vị trí khác (Ít thôi nha, kẻo loạn vì nghệ thuật treo của mình ko khéo bằng Tây) , size khoảng 30x40cm chẳng hạn, và nhớ là khung và sắc thái tranh cũng nên ăn rơ với bức to.
    b. Phòng ngủ bố mẹ:
    - Nếu nhà riêng (Ko có thế hệ ông bà sống cùng): Tây thì nó treo nude là phổ biến , nhưng VN mình thì còn e ấp, tuy nhiên cũng nên chọn những bức : sexy một chút, tình tình một chút, nhưng vẫn kín đáo và đẹp, ví dụ nhé:
    * ) Trào dâng, dữ dội- Hiện đại nha:
    *)cấp thấp hơn chút:
    ===> Lưu ý là phong cách hiện đại đẩy sơn dầy , xước, tút tát lên nhìn ngoài rất quyến rũ,
    *) Hoặc một bức cổ điển rất tình mà cũng e ấp:
    *) Hoặc một bức hiện đại của Drew Dracy, hờ hững mà chết người:
    .....Rất nhiều lựa chọn
    c) Phòng ngủ con: Size nhỏ nhỏ thôi nha: Từ 30x40cm đến 45x60cm là phù hợp
    - Một bức chân dung của bé
    -Các sự lựa chọn khác.
    d) Phong ăn: có thể treo một bức to, hoặc vài bức nhỏ size giống nhau cùng chủ đề
    - Treo các bức tĩnh vật
    - Treo tranh hoa (Nhưng hoa nhỏ nhỏ thì phù hợp hơn) : Ví dụ
    e. Các chỗ tường của lối lên cầu thang và các góc chết:
    Chọn các bức size nhỏ (25x30cm đến 30x40cm) và cùng style , cầu thang có thể treo kiểu giật lên,,, Nói chung cũng còn tùy vào không gian
    3, Khung tranh:
    - Màu sắc: Hợp với màu tranh, hợp với màu chung của nhà.
    - Kiểu khung: Nếu tranh cổ điển thì nên chọn khung màu tối, có thể có hoa văn hoặc không. Nếu tranh hiện đại thì nên chọn : Khung đơn giản, cạnh vuông, (Bây giờ mốt nhà màu trắng nhưng không nhất thiết phải chọn khung tranh màu trắng đâu, vì nó làm mất vẻ quyến rũ riêng của sơn dầu đi).
    - Bản của khung: Tranh size nhỏ dưới 40x60cm: Nên làm khung 3-4cm, Tranh size khoảng 45x60 đến 60x90cm : Nên làm khung 5-6cm, Tranh size to hơn: 75x100cm trở lên làm bản từ 7cm trở lên mới sang và đẹp,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namphuong0912
    Sửa lần cuối: 12/2/2011
  2. me 2 Linh

me 2 Linh Bắt đầu tích cực

Ðề: Tranh sơn dầu cho ngôi nhà Việt - Hàng chất lượng cao, đã xuất đi Châu Âu 7 năm nay.

Cảm ơn mẹ nó. Tớ hôm nay vào topic này của mẹ nó đọc mà vừa đọc vừa buồn cười mình. Chả là nhà tớ làm đc mấy năm rồi...tự hào rằng cũng tâm huyết của ông chồng nên cũng làm đẹp... nhưng chưa có tranh gì để treo lên cả vì ông chồng K cho tớ mua gì treo lên cả...may thật chứ K tớ mà ra ngoài mua mấy cái tranh ở Ng Thái Học hoặc ở Bà Triệu treo lên thì thật xấu hổ cho cái thẩm mỹ của bản thân...Cũng định nhấp nhổm đi mua mấy lần rồi đấy nhưng về sợ chồng chê nên vẫn đang kìm chế...thông cảm tớ dân kỹ thuật nên chả hiểu gì về nghệ thuật...
    Mong mẹ nó có thời gian tư vấn giúp tớ tí...để về khoe thẩm mỹ với chồng...Nhà tớ theo kiến trúc hiện đại...nhà rộng...không gian rộng, thoáng...tớ thích treo tranh về phong cảnh, phố xá hoặc hoa gì đó..có thể cho xin vài lời và vài mẫu tranh có đc K? ??. Cảm ơn bạn nhiều...

3. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

Ðề: Tranh sơn dầu cho ngôi nhà Việt - Hàng chất lượng cao, đã xuất đi Châu Âu 7 năm nay.

may quá,cho mình đặt cục gạch cái nào,mình cũng thích tranh phong cảnh lắm mà chưa biết đi chép ở đâu..mấy hôm trước đọc bên WTT đã thấy ngưỡng mộ mẹ nó lắm rồi..

4. pregnant

pregnant Thành viên tích cực

e cũng đặt cục gạch, hôm nọ đọc topic bên kia và vào trang web ruột của chị cũng copy đc kha khá tranh rồi, hihi. Chúc chị năm mới đắt hàng!

5. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Có vô vàn sự lựa chọn cho nhà bạn, cho tớ địa chỉ email tớ mail cho vài chục bức ở vài vị trí tha hồ mà chọn nhé.

6. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Đi đâu cũng gặp người quen nhỉ? bạn thấy đấy : Dân VN mình suốt ngày bị nhìn mấy cái tranh hàng chợ, còn lên mạng thì phải biết search mới ra ảnh đẹp được. Mà tranh sơn dầu phải nhìn trên ảnh đẹp, file lớn mới nhìn thấy hết cái đẹp của nó (Bút pháp tả, các chi tiết đắt trong tranh...). Từ lâu ai mà nhờ tớ vẽ tớ toàn từ chối (Ghét nhỉ, toàn "sính ngoại"- vì làm cho Tây tuy phải vẽ chất lượng nhưng về các khâu khác : Tư vấn... gần như không phải làm, quan trọng nữa là "xiền nhiều". Nhưng qua topic buôn dưa lê tớ hiểu ra các mẹ cũng yêu tranh, cũng muốn treo các sản phẩm chất lượng trong ngôi nhà tâm huyết của mình, vì thế tớ thay đổi quan niệm trong công việc: Đầu tiên phục vụ dân mình sẽ gian nan chút, sẽ ít tiền hơn nhiều nhưng góp phần dần dần giúp các mẹ tiếp cận với cái đẹp của kho văn hóa nghệ thuật nhân loại (Việt Nam mình nghèo , không có viện bảo tàng... nên cái này bị thiệt thòi),

7. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Hèm, không ngờ mở topic ra lại có fan đấy. Hôm qua đi mua hàng của một mẹ trên đây. Nhìn thấy tớ ôm nhiều ống nhựa quá (khổ cái nghề của tớ thế, nếu trên phố phường HN vô tình gặp một đứa với lỉnh kỉnh ống nhựa ôm ở trước xe thì là tớ đấy, vì đôi khi có nhiều việc không nhờ xe ôm được nên tớ phải ra đường với hình ảnh đấy)- Chị ấy hỏi : Gì đấy e? Tớ bảo : Tranh chị ạ? Chị ấy reo lên luôn: À, member bên topic Nhà Sạch Nhật Hàn.
    Vui thế, hy vọng sẽ cùng các mẹ tô đẹp cho ngôi nhà mình,

8. mẹ chụt

mẹ chụt Thành viên tích cực

đánh dấu.......................................................

9. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Về nhà ngó từ phòng khách, phòng ngủ đến ...WC. Chỗ nào cần treo tranh ới mình nha

10. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

11. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Hoa hoét thì dễ tính rồi, phòng ngủ , phòng khách, phòng ăn đều ok. Nhưng sao không thử một cái gì đó khác khác một tẹo đi. Ko dám treo nude thì hờ hững nửa nude vậy
    Chứ còn bạn order tranh hoa thì tớ thích quá vì chép không khó lắm.

12. lotus

lotus Thành viên chính thức

Hay quá, đang loay hoay tìm người tư vấn treo tranh trong nhà thì gặp ngay topic của bạn... Bạn tư vấn giúp tớ với. Nhà tớ ở chung cư, nội thất hiện đại, trần nhà khá cao, màu trong phòng khách tông nâu vàng --- tớ muốn tìm 1 bức tranh phong cảnh thoải mái và thân thiện, có nhiều khoảng không cho thoáng (nhà tớ rất thoáng và sáng nhưng vẫn muốn khuếch đại ko gian lên nữa hihi...)
    Phòng ngủ của vc chồng tớ khá rộng, tông màu lạnh (màu ghi) --- Tớ muốn 1 bức tranh nude, ấm áp và quyến rũ
    Phòng của 2 bé trai, màu sắc rất rực rỡ, tớ muốn gửi cho bạn một số bức ảnh của 2 bé để bạn copy ra sơn dầu giúp có được ko?

Hic,... trình độ văn còi, ko biết tả vậy bạn có dễ hình dung ko nữa. Có gì thì tư vấn giúp mình nhé. Tks nhiều nhiều!

13. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Lotus ơi,
    Hiểu chứ. Cho tớ xin email nhé. Vì post lên đây thì ảnh size nhỏ, nhin ko thấy hết được cái đẹp của tranh. Pm email rồi mình tư vấn kĩ nhé,
    Hổng biết có phục vụ nổi các mẹ ko nữa. Nói thật là topic e mới mở có 1 ngày mà "bị đắt hàng quá". quota trước mặt một tháng 20 bức. thời gian vẽ 2-3 tuần. Nếu pending sẽ báo lại với các mẹ.

Sửa lần cuối: 11/2/2011
  14. lotus

lotus Thành viên chính thức

Tớ có thể chờ được mà hihi... Email cho tớ vào thanhphuongcao@gmail.com nhé. Tks nhiều!

15. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Tối nay sẽ email cho Lotus nhé,

16. namphuong0912

namphuong0912 Banned

@Lotus: Đã email cho bạn rồi nhé,
    Có rất nhiều sự lựa chọn.

17. congaicung

congaicung Bắt đầu tích cực

Chào em,
    Tranh đẹp quá nhưng chị tmuốn treo ở phòng khách, không có lộng kiếng. Em hướng dẫn chị cách thức vệ sinh các tranh sơn dầu được không?
    Cám ơn em trước.

18. namphuong0912

namphuong0912 Banned

Tranh son dầu thì ko ai lồng kính cả, nếu quá bụi mà dùng chổi quét máy tính quét không sạch hẳn thì lấy khăn mềm hơi ẩm một chút thôi lau lại.

19. me 2 Linh

me 2 Linh Bắt đầu tích cực

May quá bạn đã trả lời tớ đang định ghen tỵ đây. tớ đã copy được email của bạn rồi và sẽ xin ý kiến qua email nhé. Cảm ơn ban nhiều

20. vochongin

vochongin Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng phải mau chóng chụp ảnh lại nhà mình để nhờ chị chọn giúp tranh mới được. Em thì dốt văn tả, sẽ về chụp phòng khách và bếp để nhờ chị tư vấn chọn tranh và đặt hàng luôn (em theo chân từ bên wtt sang đây chị à).